![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Chiều nay 5/10, đoàn công tác của UBND tỉnh do Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng làm trưởng đoàn có buổi làm việc với huyện Hướng Hóa về đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển KT - XH, QP - AN giữa nhiệm kỳ 2020 - 2025. Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Sỹ Đồng; Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoàng Nam tham dự.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng yêu cầu huyện Hướng Hóa đánh giá tổng thể các chỉ tiêu để có giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo phù hợp, kịp thời - Ảnh: MP
Thực hiện nghị quyết đại hội Đảng các cấp, huyện Hướng Hóa đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, cụ thể hóa các chỉ tiêu, mục tiêu nghị quyết. Đến giữa nhiệm kỳ đại hội đã có 7/16 chỉ tiêu về KT - XH, QP - AN đạt và vượt chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện nhiệm kỳ 2020-2025 đề ra.
Công tác giáo dục và đào tạo; y tế chăm sóc sức khoẻ cho Nhân dân, vệ sinh an toàn thực phẩm; lao động việc làm, giảm nghèo, thực hiện các chính sách đối với đồng bào dân tộc miền núi, chính sách xã hội tiếp tục được quan tâm chỉ đạo.
Cải cách hành chính được đẩy mạnh góp phần nâng cao hiệu lực, hiệu quả quản lý Nhà nước. Công tác đối ngoại với các huyện bạn Lào luôn được quan tâm; QP - AN được tăng cường, an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội được giữ vững. Công tác xây dựng Đảng, xây dựng hệ thống chính trị được chú trọng.
Một số chỉ tiêu vượt cao, như: tổng giá trị sản xuất bình quân hằng năm giai đoạn 2020 – 2022 đạt 27.683,9 tỉ đồng; tổng vốn đầu tư phát triển bình quân hằng năm 13.650,7 tỉ đồng; tổng thu ngân sách nhà nước bình quân hằng năm 1.313,046 tỉ đồng; giá trị sản xuất ngành công nghiệp, xây dựng bình quân hằng năm 18. 355,4 tỉ đồng..., đạt lần lượt 136,43%, 336,64%, 150,23% và 290,33% so với chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện nhiệm kỳ 2020 - 2025 đề ra. |
Kết luận buổi làm việc, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng ghi nhận và đánh giá cao những nỗ lực của tập thể lãnh đạo và người đứng đầu cấp ủy, chính quyền huyện Hướng Hóa đã đoàn kết, đổi mới, năng động, sáng tạo vượt qua khó khăn, thách thức trong triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện, từ đó đạt được những kết quả tích cực.
Về nhiệm vụ thời gian tới, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu huyện tiếp tục rà soát các mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp trong Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện nhiệm kỳ 2020-2025, đặc biệt là các nhiệm vụ trọng tâm để tạo đột phá phát triển. Tiến hành rà soát, đánh giá tổng thể các chỉ tiêu, nhất là các chỉ tiêu đạt kết quả thấp sau nửa nhiệm kỳ để có giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo phù hợp, kịp thời.
Đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế theo hướng công nghiệp, du lịch, dịch vụ, nông nghiệp. Quan tâm phát triển dịch vụ logistics để tiếp nhận, vận chuyển hàng hóa trên tuyến Quốc lộ 9 và Cửa khẩu quốc tế Lao Bảo; chú trọng phát triển dịch vụ du lịch, nhất là việc kết nối và phát triển du lịch cộng đồng, du lịch sinh thái, du lịch văn hóa và các lễ hội đặc trưng của đồng bào dân tộc thiểu số.
Tập trung chỉ đạo quyết liệt việc thực hiện chương trình xây dựng nông thôn mới gắn với chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP). Lồng ghép nhiều chương trình, nguồn lực để tập trung xây dựng nông thôn mới thực chất và hiệu quả; tạo ra các sản phẩm OCOP chủ lực, có thương hiệu và giá trị cao gắn với quảng bá, giới thiệu sản phẩm và thị trường tiêu thụ.
Đẩy mạnh công tác cải cách hành chính, trong đó đề ra các giải pháp cụ thể, nhất là đề cao trách nhiệm của người đứng đầu, tăng cường kỷ luật, kỷ cương hành chính; nâng cao ý thức trách nhiệm, hướng đến phục vụ người dân, doanh nghiệp tốt hơn.
Nguyễn Đình Phục
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
QTO - Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 – 2024), hôm nay 26/7, Đoàn công tác tỉnh Hậu Giang do UVTƯ Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nghiêm...
QTO - Hôm nay 5/10, Trưởng Ban Nội chính Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân tộc HĐND tỉnh Ly Kiều Vân chủ trì buổi làm việc với UBND huyện Đakrông, các xã Hướng...
QTO - Hôm nay 5/10, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng và các phó chủ tịch UBND tỉnh chủ trì phiên họp toàn thể về tình hình KT-XH, QP-AN...
QTO - Hôm nay 5/10, tại TP. Đông Hà, Ban Chỉ đạo chuyển đổi số tỉnh Quảng Trị tổ chức Hội thảo chuyển đổi số tỉnh Quảng Trị năm 2023 với chủ đề “Khai thác...
QTO - Sáng nay 5/10, Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh phối hợp với Bưu điện tỉnh tổ chức lễ ra quân hưởng ứng Ngày chuyển đổi số Quốc gia 10/10 - Truyền...
QTO - Sáng nay 5/10, Thường trực Tỉnh ủy tổ chức hội nghị giao ban công tác mặt trận, các đoàn thể chính trị - xã hội cấp tỉnh 9 tháng, triển khai nhiệm vụ...
QTO - Tối nay 4/10, Công an huyện Cam Lộ phối hợp UBND thị trấn Cam Lộ tổ chức Lễ phát động Phong trào “Nhà tôi có bình chữa cháy”; tập huấn kỹ năng phòng...
QTO - Đảm bảo nguồn lực, kinh phí khẩn trương hoàn thành việc khắc phục các tồn tại, hạn chế; chuẩn bị nội dung và các điều kiện tốt nhất để đón và làm...
QTO - Vượt qua hàng ngàn thí sinh trên khắp cả nước, nhóm thi gồm hai học sinh đến từ Quảng Trị là: Nguyễn Bảo Ngọc, học sinh lớp 10 Anh 1, Trường THPT...
QTO - Đây là con số thống kê của Sở Kế hoạch và Đầu tư về tình hình đăng ký doanh nghiệp 9 tháng năm 2023. So với cùng kỳ năm 2022, số doanh nghiệp thành...
(VTC News) - Đầu giờ chiều hôm nay 4/10, bão Koinu giật cấp 17, trên vùng biển phía Đông Nam đảo Đài Loan (Trung Quốc), dự báo bão đổi hướng di chuyển trước khi vào Biển Đông.