![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Vượt qua hàng ngàn thí sinh trên khắp cả nước, nhóm thi gồm hai học sinh đến từ Quảng Trị là: Nguyễn Bảo Ngọc, học sinh lớp 10 Anh 1, Trường THPT Chuyên Lê Quý Đôn và Lê Ngọc Minh, học sinh lớp 7B, Trường THCS Trần Hưng Đạo, TP. Đông Hà đã xuất sắc đoạt giải Nhì cuộc thi hùng biện tiếng Anh dành cho trẻ em về phòng chống thiên tai và thích ứng biến đổi khí hậu.
Bảo Ngọc (ngoài cùng, bên trái) và Ngọc Minh (ngoài cùng, bên phải) xuất sắc đoạt giải Nhì cuộc thi hùng biện tiếng Anh dành cho trẻ em về phòng, chống thiên tai và thích ứng biến đổi khí hậu - Ảnh: T.L
Cuộc thi hùng biện tiếng Anh dành cho trẻ em về phòng chống thiên tai và thích ứng biến đổi khí hậu do Cục Quản lý đê điều và Phòng, chống thiên tai, Quỹ Nhi đồng Liên Hợp Quốc (UNICEF) phối hợp tổ chức trong khuôn khổ Chiến dịch truyền thông “Vì một ASEAN an toàn, sạch và xanh cho mọi trẻ em”.
Chỉ 2 tháng sau khi phát động, ban tổ chức cuộc thi đã nhận được hàng ngàn bài dự thi đến từ học sinh trên toàn quốc. Theo ghi nhận, các bài thi đều có ý tưởng tốt, nội dung sâu sắc, hình thức thể hiện phong phú, sáng tạo, cho thấy sự quan tâm và tham gia nhiệt tình, nghiêm túc của các em học sinh đối với cuộc thi.
Qua quá trình làm việc khách quan, nghiêm túc, ban tổ chức đã chọn ra 10 nhóm thi xuất sắc nhất để bước vào vòng chung kết được tổ chức tại TP. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh. Bảo Ngọc và Ngọc Minh là đại diện của tỉnh Quảng Trị góp mặt ở vòng chung kết.
Tại vòng chung kết diễn ra vào ngày 3/10/2023, với phần thể hiện ấn tượng, nhóm thi đến từ Quảng Trị đã được ban tổ chức đánh giá cao và lựa chọn để trao giải Nhì.
Em Nguyễn Bảo Ngọc cho biết: “Chúng em rất vinh dự, vui mừng khi vượt qua hàng ngàn bài dự thi để bước vào vòng chung kết và đoạt giải Nhì chung cuộc. Niềm vui càng nhân lên khi chúng em được góp tiếng nói của mình để truyền tải thông điệp đến tất cả mọi người về sự cần thiết của việc phòng chống thiên tai và thích ứng với biến đổi khí hậu. Phòng chống thiên tai và thích ứng với biến đổi khí hậu là trách nhiệm của tất cả mọi người, trong đó có trẻ em”.
Cuộc thi hùng biện tiếng Anh dành cho trẻ em về phòng chống thiên tai và thích ứng biến đổi khí hậu là sân chơi bổ ích, giúp học sinh tìm hiểu, cùng sáng tạo, nâng cao ý thức tuyên truyền tới những người thân xung quanh về các vấn đề liên quan đến phòng chống thiên tai và thích ứng biến đổi khí hậu. Tuy mới được tổ chức nhưng cuộc thi đã nhận được sự tham gia, hưởng ứng của đông đảo học sinh trên cả nước.
Tây Long
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
NDO - Ngày 26/7, Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình đã tổ chức trọng thể Lễ truy...
QTO - Đây là con số thống kê của Sở Kế hoạch và Đầu tư về tình hình đăng ký doanh nghiệp 9 tháng năm 2023. So với cùng kỳ năm 2022, số doanh nghiệp thành...
(VTC News) - Đầu giờ chiều hôm nay 4/10, bão Koinu giật cấp 17, trên vùng biển phía Đông Nam đảo Đài Loan (Trung Quốc), dự báo bão đổi hướng di chuyển trước khi vào Biển Đông.
QTO - Hôm nay 3/10, Trưởng Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Cam Lộ Nguyễn Thành Công cho biết, để tăng cường quản lý việc thu gom, vận chuyển và xử lý...
QTO - Hôm nay 3/10, Phó Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư Lê Thị Thương cho biết, đơn vị sẽ sớm có văn bản tham mưu UBND tỉnh về việc chấm dứt hoạt động đối...
QTO - Hôm nay 3/10, Ban Chỉ đạo diễn tập Quân khu 4 do Tư lệnh Quân khu 4, Trung tướng Hà Thọ Bình, Trưởng Ban chỉ đạo diễn tập làm trưởng đoàn tiến hành...
QTO - Để chủ động ứng phó với diễn biến của bão KOINU và thực hiện văn bản số 368/VPTT ngày 3/10/2023 của Văn phòng thường trực Ban chỉ đạo quốc gia về...
QTO - Chiều nay 3/10, Ban Chỉ đạo Cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam” tỉnh kiểm tra, giám sát thực tế tại Công ty TNHH Tinh dầu...
QTO - Trong 2 ngày 2-3/10, tại TP. Đông Hà diễn ra Đại hội Công đoàn tỉnh Quảng Trị lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2023-2028, với sự tham gia của 224 đại biểu ưu...
QTO - Chiều nay 3/10, Hội Khuyến học tỉnh phối hợp với Tổ chức Cây Hòa Bình Việt Nam (PeaceTrees VietNam) tổ chức lễ trao học bổng PeaceTrees VietNam...
QTO - Hưởng ứng Ngày toàn dân phòng cháy, chữa cháy 4/10, sáng nay 3/10, tại Khu Công nghiệp Quán Ngang (huyện Gio Linh), Công ty Cổ phần Bình Điền Quảng...