![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Tối nay 4/10, Công an huyện Cam Lộ phối hợp UBND thị trấn Cam Lộ tổ chức Lễ phát động Phong trào “Nhà tôi có bình chữa cháy”; tập huấn kỹ năng phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ (PCCC&CNCH); trao tặng bình chữa cháy cho 100% hộ nghèo, các đội dân phòng trên địa bàn thị trấn.
Các đội dân phòng thực hành kỹ năng dập tắt đám cháy - Ảnh: Lê Trường
Phong trào “Nhà tôi có bình chữa cháy” được triển khai nhằm cụ thể hóa mục tiêu “Vận động mỗi hộ gia đình trang bị tối thiểu một bình chữa cháy” tại Chỉ thị số 01/CT-TTg ngày 3/1/2023 của Thủ tướng Chính phủ.
Qua đó, góp phần nâng cao nhận thức, trách nhiệm của người dân trong công tác bảo đảm an toàn PCCC&CNCH; thực hiện tốt phương châm “Lực lượng ở trong dân – phương tiện ở trong dân – hậu cần ở trong dân – chỉ huy ở trong dân” hướng tới “Từng nhà an toàn – từng cơ quan, doanh nghiệp an toàn – từng khu phố an toàn - từng xã, phường, thị trấn an toàn”.
Các khu phố trên địa bàn thị trấn Cam Lộ ký cam kết về việc thực hiện tốt công tác PCCC&CNCH - Ảnh: Lê Trường
Tại buổi lễ, Công an huyện Cam Lộ đã phát động phong trào “Nhà tôi có bình chữa cháy” trong toàn thể cán bộ, công nhân viên chức, người lao động và 100% các hộ gia đình trên địa bàn huyện. Đồng thời, tổ chức ký cam kết về việc thực hiện tốt công tác PCCC&CNCH đối với các khu phố trên địa bàn thị trấn Cam Lộ.
Công an huyện Cam Lộ hướng dẫn sử dụng bình chữa cháy - Ảnh: Lê Trường
Dịp này, Công an huyện Cam Lộ đã truyền đạt những kiến thức cơ bản về công tác PCCC&CNCH; nguyên nhân, biện pháp phòng ngừa cháy nổ tại các hộ gia đình; kỹ năng thoát nạn, cứu nạn, cứu hộ và sơ cấp cứu người bị nạn trong điều kiện cháy; hướng dẫn kiểm tra, sử dụng bình chữa cháy cá nhân; cách xử lý dập tắt đám cháy an toàn và nhanh nhất...
Đại diện Công an huyện Cam Lộ và Phòng Cảnh sát PCCC & CNCH tặng bình chữa cháy cho các hộ nghèo và các đội dân phòng trên địa bàn thị trấn Cam Lộ - Ảnh: Lê Trường
Tại chương trình, 50 bình chữa cháy do Công an huyện Cam Lộ kêu gọi đã được trao tặng đến 100% hộ nghèo và đại diện các đội dân phòng trên địa bàn thị trấn Cam Lộ.
Lê Trường
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
QTO - Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 – 2024), hôm nay 26/7, Đoàn công tác tỉnh Hậu Giang do UVTƯ Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nghiêm...
QTO - Đảm bảo nguồn lực, kinh phí khẩn trương hoàn thành việc khắc phục các tồn tại, hạn chế; chuẩn bị nội dung và các điều kiện tốt nhất để đón và làm...
QTO - Vượt qua hàng ngàn thí sinh trên khắp cả nước, nhóm thi gồm hai học sinh đến từ Quảng Trị là: Nguyễn Bảo Ngọc, học sinh lớp 10 Anh 1, Trường THPT...
QTO - Đây là con số thống kê của Sở Kế hoạch và Đầu tư về tình hình đăng ký doanh nghiệp 9 tháng năm 2023. So với cùng kỳ năm 2022, số doanh nghiệp thành...
(VTC News) - Đầu giờ chiều hôm nay 4/10, bão Koinu giật cấp 17, trên vùng biển phía Đông Nam đảo Đài Loan (Trung Quốc), dự báo bão đổi hướng di chuyển trước khi vào Biển Đông.
QTO - Hôm nay 3/10, Trưởng Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Cam Lộ Nguyễn Thành Công cho biết, để tăng cường quản lý việc thu gom, vận chuyển và xử lý...
QTO - Hôm nay 3/10, Phó Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư Lê Thị Thương cho biết, đơn vị sẽ sớm có văn bản tham mưu UBND tỉnh về việc chấm dứt hoạt động đối...
QTO - Hôm nay 3/10, Ban Chỉ đạo diễn tập Quân khu 4 do Tư lệnh Quân khu 4, Trung tướng Hà Thọ Bình, Trưởng Ban chỉ đạo diễn tập làm trưởng đoàn tiến hành...
QTO - Để chủ động ứng phó với diễn biến của bão KOINU và thực hiện văn bản số 368/VPTT ngày 3/10/2023 của Văn phòng thường trực Ban chỉ đạo quốc gia về...
QTO - Chiều nay 3/10, Ban Chỉ đạo Cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam” tỉnh kiểm tra, giám sát thực tế tại Công ty TNHH Tinh dầu...
QTO - Trong 2 ngày 2-3/10, tại TP. Đông Hà diễn ra Đại hội Công đoàn tỉnh Quảng Trị lần thứ XIII, nhiệm kỳ 2023-2028, với sự tham gia của 224 đại biểu ưu...