![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Bên cạnh các hình thức truyền thông truyền thống, để đưa chính sách BHXH tự nguyện và BHYT theo hộ gia đình đến gần hơn với mọi người dân, thời gian qua, BHXH huyện Triệu Phong đã có nhiều cách làm hay, sáng tạo, đổi mới tuyên truyền chính sách này đến với toàn dân. Trong đó, mô hình “Gian hàng an sinh xã hội” nhận được sự quan tâm của nhiều người, đem lại hiệu quả truyền thông cao nhất, giúp lan tỏa chính sách BHXH tự nguyện và BHYT hộ gia đình đến mọi tầng lớp nhân dân.
Nhiều người dân xã Triệu Hòa được cán bộ BHXH tận tình phổ biến chế độ, chính sách BHXH tự nguyện và BHYT theo hộ gia đình - Ảnh: M.L
Thời gian qua, BHXH huyện Triệu Phong phối hợp với Bưu điện huyện triển khai mô hình truyền thông “Gian hàng an sinh xã hội” tại các địa phương trên địa bàn huyện.
Mô hình đã thu hút nhiều người dân đến tham quan và được BHXH huyện phổ biến về chế độ, chính sách BHXH tự nguyện và BHYT theo hộ gia đình; hỗ trợ việc cấp và đổi lại thẻ BHYT do hỏng, hoặc mất; gia hạn thẻ BHYT; hướng dẫn thủ tục đăng ký đóng BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình; hướng dẫn đăng ký cài đặt và sử dụng ứng dụng VssID-BHXH số; phát tờ rơi, tờ gấp và tổ chức tuyên truyền trực quan về chính sách BHXH tự nguyện, BHYT và nhiều thông tin hữu ích liên quan đến chính sách an sinh xã hội khác.
Ngoài ra, BHXH huyện còn tổ chức tuyên truyền qua các buổi sinh hoạt thôn, hội họp ở cơ sở, tuyên truyền thành từng nhóm nhỏ đến tận nhà dân.
Bà Phạm Thị Nguyện, người dân ở thôn Vân Hòa, xã Triệu Hòa đã đến UBND xã để tham gia buổi truyền thông “Gian hàng an sinh xã hội” được hướng dẫn cách đổi lại thẻ BHYT bị mất.
Bà Nguyện cho biết: “Trước đây tôi có tham gia đóng BHYT, nhưng do bất cẩn nên làm mất thẻ. Nhà thuộc diện hộ nghèo, khó khăn đi lại nên tôi rất vui khi được cán bộ về tận cơ sở hướng dẫn cấp lại thẻ BHYT. Đây là cách làm thuận lợi trong việc cấp lại thẻ đã mất, giúp người dân giảm chi phí đi lại”.
Với mô hình truyền thông mới này, ban đầu BHXH huyện Triệu Phong tổ chức thí điểm tại các xã Triệu Lăng và Triệu An, đến nay đã triển khai thêm xã Triệu Hòa. “Gian hàng an sinh xã hội” nhanh chóng thu hút nhiều người dân tham gia bởi trước đó, cơ quan BHXH huyện đã phối hợp với chính quyền địa phương phát thanh tuyên truyền sâu rộng về mục đích và ý nghĩa của việc triển khai hoạt động này.
Cán bộ văn hóa xã Triệu An Lê Văn Chí cho hay: “Theo tôi nhận thấy, mô hình “Gian hàng an sinh xã hội” do BHXH huyện triển khai rất thiết thực, nhất là đối với những trường hợp thuộc diện hộ nghèo, neo đơn, đi lại khó khăn. Bên cạnh đó, giúp nhiều người dân nắm bắt được kịp thời, đầy đủ thông tin về chính sách BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình để đăng ký tham gia. Việc cấp đổi lại và gia hạn thẻ BHYT cũng được thực hiện nhanh chóng, kịp thời, tạo sự hài lòng trong Nhân dân. Tôi mong rằng thời gian tới, BHXH huyện tăng cường hơn nữa công tác truyền thông này đến những nơi đông dân cư để ai cũng dễ tiếp nhận các thông tin hữu ích về chính sách BHXH tự nguyện, BHYT”.
Để đưa chính sách đến với người dân, BHXH huyện đã nghiên cứu, đổi mới mô hình và phương pháp truyền thông bằng “Gian hàng an sinh xã hội” nhằm đem lại hiệu quả cao nhất, giúp lan tỏa giá trị nhân văn của chính sách trong mọi tầng lớp nhân dân, hướng đến mục tiêu BHXH, BHYT toàn dân theo chủ trương của Đảng.
Thông qua mô hình này, giúp người dân hiểu sâu về lợi ích khi tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình; gia tăng số lượng người tham gia các loại hình bảo hiểm này, hướng tới hoàn thành mục tiêu BHXH và BHYT toàn dân.
Bước đầu triển khai mô hình truyền thông mới này tại 3 xã, BHXH huyện Triệu Phong đã tiếp nhận, hỗ trợ tư vấn và giải quyết các chế độ, chính sách về BHXH, BHYT cho trên 300 lượt người dân, trong đó có 120 người đăng ký đóng BHXH tự nguyện và BHYT hộ gia đình.
Giám đốc BHXH huyện Triệu Phong Nguyễn Ngọc Cường cho biết: “Từ hiệu quả bước đầu của mô hình “Gian hàng an sinh xã hội”, thời gian tới, BHXH huyện Triệu Phong tiếp tục phối hợp với Bưu điện huyện và UBND các xã, thị trấn duy trì và triển khai sâu rộng mô hình. BHXH huyện tiếp nhận, giải quyết kịp thời mọi chế độ, chính sách BHXH, BHYT cho người dân. Tuyên truyền, vận động nâng cao tỉ lệ người tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình, để nhiều người dân có sổ khám chữa bệnh và lương hưu khi về già. Qua đó, góp phần đảm bảo an sinh xã hội tại địa phương”.
Minh Long
QTO - Trong những năm qua, công tác chăm sóc sức khỏe gia đình chính sách, người có công với cách mạng luôn được ngành Y tế Quảng Trị xác định là nhiệm vụ...
QTO - Thời gian qua, cùng với việc nỗ lực nâng cao chất lượng khám chữa bệnh, Trung tâm Y tế thị xã Quảng Trị luôn chú trọng đẩy mạnh việc thay đổi phong...
QTO - Tình hình trật tự an toàn giao thông (TTATGT) trên địa bàn tỉnh thời gian qua đã có những chuyển biến tích cực, tai nạn giao thông (TNGT) hằng năm...
QTO - Dinh dưỡng 1.000 ngày đầu đời của trẻ được coi là quãng thời gian vàng, là nền tảng quan trọng nhất đối với sự phát triển toàn diện của trẻ về sau....
QTO - Tốt nghiệp Trường Đại học Sư phạm Huế, cô giáo Lê Thị Tường Vi (sinh năm 1998), ở thôn Định Sơn, xã Cam Nghĩa, huyện Cam Lộ, được ký hợp đồng làm...
QTO - Tình trạng người điều khiển xe máy, ô tô cho trẻ em ngồi phía trước đang diễn ra khá phổ biến, tiềm ẩn nhiều nguy cơ đe dọa đến sự an toàn của những...
QTO - Trên đường thiên lý Bắc - Nam, vừa qua cầu Sòng, Khu phố 2, phường Đông Thanh, TP. Đông Hà, hỏi nhà bà Lương bán tạp hóa, ai cũng biết. Mấy chục năm...
QTO - Trong quá trình tham gia giao thông, không ít trường hợp xe mô tô, xe ô tô vượt tín hiệu đèn vàng. Theo quy định tại điểm c, khoản 3, Điều 10, Luật...
QTO - Hiện nay, nhiều địa phương khu vực nông thôn trên địa bàn tỉnh đã hợp đồng với các đơn vị môi trường đô thị thu gom rác thải sinh hoạt. Tuy nhiên, có...
QTO - Các y, bác sĩ Khoa Nhi, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Quảng Trị vừa chăm sóc, điều trị thành công một em bé chào đời khi thai kỳ chỉ mới 25 tuần với cân...
QTO - Từ tháng 6/2021 đến nay, tại huyện Vĩnh Linh có thêm 89 nhà ở hộ người có công và thân nhân người có công được xây dựng mới, sửa chữa với tổng kinh...
QTO - Anh dũng, gan dạ trong chiến đấu, một thời vào sinh, ra tử với nhiều thành tích, danh hiệu được Đảng, Nhà nước phong tặng, nhưng khi trở về cuộc sống...