![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Sáng nay 18/10, UBND tổ chức hội nghị thẩm định, xét công nhận xã đạt chuẩn nông thôn mới (NTM) nâng cao năm 2022 đối với các xã: Triệu Đại, Triệu Trạch (huyện Triệu Phong), Cam Chính, Cam Nghĩa, Cam Thành, Cam Hiếu (huyện Cam Lộ), Kim Thạch, Vĩnh Thủy, Vĩnh Giang (huyện Vĩnh Linh). Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Sỹ Đồng chủ trì hội nghị.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Sỹ Đồng đề nghị cấp ủy, chính quyền các cấp tiếp tục nỗ lực phấn đấu nâng cao chất lượng các tiêu chí xã đạt chuẩn NTM nâng cao - Ảnh: T.H
Qua rà soát, 9 xã đề nghị công nhận đạt chuẩn NTM nâng cao không có nợ đọng xây dựng cơ bản. Tỉ lệ hài lòng của người dân đối với xây dựng NTM đạt trên 97%. Về kết quả xây dựng xã NTM nâng cao, đến cuối năm 2022, chưa có xã nào hoàn thiện 19/19 tiêu chí xã NTM nâng cao. Bình quân mỗi xã cần xem xét 8 chỉ tiêu, trong đó có 3 chỉ tiêu về y tế tất cả các xã đều vướng mắc chờ văn bản hướng dẫn của Bộ Y tế. Một số chỉ tiêu về môi trường, xử lý nước thải, nước sạch, báo chí truyền thông, giải quyết hồ sơ trực tuyến còn đạt thấp.
Tuy nhiên, tại thời điểm thẩm định tháng 10/2023, các xã cơ bản đạt chuẩn xã NTM nâng cao. Các địa phương cũng đã có văn bản cam kết khắc phục, nâng cao chất lượng các tiêu chí chưa đạt và đạt thấp.
Hội đồng thẩm định, xét công nhận xã đạt chuẩn NTM nâng cao tỉnh năm 2022 đã công nhận 9/9 xã đạt chuẩn NTM nâng cao.
Phát biểu tại hội nghị, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Sỹ Đồng khẳng định, Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM trên địa bàn tỉnh đạt được nhiều kết quả tích cực. Qua thẩm định thực tế cho thấy các xã đều rất nỗ lực, quyết tâm phấn đấu hoàn thiện các tiêu chí xã NTM nâng cao đề ra; đời sống của người dân và bộ mặt cảnh quan nông thôn của các xã NTM nâng cao có sự thay đổi tích cực, rõ nét so với các xã còn lại.
Tuy nhiên, việc xây dựng xã đạt chuẩn NTM nâng cao và NTM kiểu mẫu là việc làm khó, là hành trình dài không có điểm kết thúc, tiếp tục nâng cao về chất lượng. Vì vậy, để xây dựng NTM đạt kết quả thiết thực, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh đề nghị cấp ủy, chính quyền các cấp tiếp tục đổi mới sáng tạo, nỗ lực phấn đấu nâng cao chất lượng các tiêu chí xã đạt chuẩn NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu, NTM thông minh; hình thành những điểm nhấn NTM hướng đến mục tiêu vì sự hài lòng của người dân và xây dựng miền quê đáng sống.
Đề nghị các sở, ban, ngành tiếp tục phối hợp hướng dẫn, bố trí nguồn lực, hỗ trợ các địa phương từng bước nâng cao chất lượng các tiêu chí xã NTM nâng cao theo hướng bền vững, thực chất, không chạy theo thành tích, theo phong trào.
Thanh Hải
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
NDO - Ngày 26/7, Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình đã tổ chức trọng thể Lễ truy...
QTO - Theo bản tin của Đài Khí tượng thủy văn Quảng Trị, do ảnh hưởng hoàn lưu áp thấp nhiệt đới, từ chiều hôm qua 17/10 đến sáng nay 18/10, trên địa bàn...
QTO - Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn (PCTT&TKCN) tỉnh Quảng Trị vừa có Công điện gửi Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Bộ Chỉ huy Bộ đội...
QTO - Theo thông tin từ Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, thời gian qua, trên địa bàn ghi nhận nhiều trường hợp mắc sốt xuất huyết. Số ca mắc có xu hướng...
QTO - Đó là chỉ đạo của UVTƯ Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh Lê Quang Tùng tại buổi làm việc của Thường trực Tỉnh ủy với ngành tài chính về...
QTO - Trong 2 ngày 16, 17/10, tại TP. Phú Quốc (tỉnh Kiên Giang), Phó Thủ tướng Chính phủ Trần Lưu Quang, Trưởng Ban Chỉ đạo nhà nước về Công tác biên giới...
QTO - Chiều nay 17/10, Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh chủ trì hội nghị giao ban các cơ quan phối hợp của tỉnh Quảng Trị quý III/2023, xác định nhiệm vụ trọng...
QTO - Để chuẩn bị các nội dung liên quan đến kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV, chiều nay 17/10, Đoàn ĐBQH tỉnh gồm: Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH...
QTO - Hôm nay 17/10, Trưởng Ban Nội chính Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân tộc HĐND tỉnh Ly Kiều Vân chủ trì buổi làm việc với UBND xã Lìa và UBND xã Thanh, huyện...
QTO - Hôm nay 17/10, UVTƯ Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh Lê Quang Tùng và Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng chủ trì...
QTO - Đó là đề nghị của Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng tại buổi làm việc với đoàn công tác Ngân hàng Phát triển Châu Á (ADB) về các dự...