![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Tính đến thời điểm này, công tác chuẩn bị cho năm học mới 2023-2024 trên địa bàn tỉnh đã cơ bản hoàn tất. Đặc biệt, ở các địa phương thuộc vùng khó, tâm thế sẵn sàng càng thể hiện rõ nét khi mà công tác huy động nguồn lực đầu tư xây dựng cơ sở vật chất, trang thiết bị dạy học đến việc ổn định đội ngũ giáo viên, vận động học sinh đến lớp đang được các đơn vị quan tâm, tích cực triển khai thực hiện.
Các giáo viên Trường THCS Thuận đến thăm hỏi, nhắc nhở học sinh trở lại trường - Ảnh: LÊ TRƯỜNG
Tích cực vận động học sinh đến lớp
Những ngày tháng 8, khi cái nắng của miền Tây Quảng Trị đang ở đỉnh điểm, các thầy, cô giáo của Trường THCS Thuận, xã Thuận, huyện Hướng Hóa bắt đầu quay trở lại trường để chuẩn bị cho năm học mới. Một công việc quan trọng đầu năm học mà giáo viên ở đây không thể bỏ qua, là tới các gia đình học sinh để gặp phụ huynh, nhắc nhở, vận động các em chuẩn bị đến trường.
Theo thầy, cô đến thăm gia đình em Hồ Thị Trần Thanh, ở thôn Thuận 5, xã Thuận mới thấy hết những vất vả của giáo viên vùng cao. Em Thanh năm nay vào lớp 9, là học sinh có thành tích nổi bật, nên em được nhà trường đưa vào “Ban vận động học sinh đến trường”.
Đến gặp Thanh, ngoài hỏi thăm việc chuẩn bị điều kiện đến lớp, các giáo viên nhắc nhờ Thanh nhắn các bạn trong thôn chuẩn bị để trở lại lớp. “Năm nào cũng thế, các giáo viên trong trường hết kỳ nghỉ hè là đều đến tận nhà của chúng em để nhắc nhở, hỏi han việc chuẩn bị cho năm học mới. Năm nay, một số bạn có điều kiện khó khăn không thể mua sách vở thì thầy, cô trong trường hỗ trợ”, Thanh chia sẻ.
Phó Hiệu trưởng Trường THCS Thuận Nguyễn Đức Bảo cho biết, năm học 2023-2024, nhà trường đón 306 học sinh. Những ngày này, nhà trường huy động toàn bộ cán bộ, giáo viên làm vệ sinh khuôn viên trường, sửa sang phòng học, lau chùi bàn ghế.
“Ngoài việc thành lập “Ban vận động học sinh đến trường” gồm cả giáo viên, học sinh tiêu biểu thực hiện việc kêu gọi, nhắc nhở các em đến lớp. Chúng tôi còn kêu gọi các giáo viên đứng ra vận động các nhà hảo tâm ủng hộ kinh phí để mua sách giáo khoa hỗ trợ các em. Trong đó, khối lớp 8 có 82 học sinh phải mua sách mới, trường vận động và đã mua được 40 bộ. Còn các khối khác, thì dùng lại sách cũ đã có ở thư viện”, ông Nguyễn Đức Bảo thông tin.
Không chỉ riêng ở Trường THCS Thuận, các giáo viên Trường Mầm non Thanh những ngày này cũng đang tất bật chuẩn bị cho năm học mới. Phó Hiệu trưởng phụ trách nhà trường Dương Thị Như Uyên cho biết, cứ sau kỳ nghỉ hè, việc đầu tiên của nhà trường là phân công giáo viên về tận bản, làng để gặp gỡ phụ huynh, nhắc nhở, vận động cho trẻ đến lớp.
“Có trường hợp vì không muốn đi học trở lại nên khi gặp các cô, trẻ khóc thét. Tuy nhiên, với trách nhiệm và tình thương của người giáo viên mầm non, chúng tôi quyết tâm vận động các mẹ cho trẻ đến trường đúng độ tuổi quy định”, cô Uyên tâm sự.
Trưởng phòng Giáo dục và Đào tạo (GD&ĐT) huyện Hướng Hóa Nguyễn Thị Thanh Nga cho biết, toàn huyện hiện có 60 trường ở 3 cấp học mầm non, tiểu học và THCS với 1.062 lớp/27.276 học sinh. Do điều kiện thiếu phòng học và giáo viên nên tỉ lệ huy động nhà trẻ, học sinh tiểu học học 2 buổi/ngày chưa đạt tỉ lệ 100%.
Chú trọng đầu tư cơ sở vật chất, trường lớp
Năm học mới 2023 - 2024, cô và trò Trường Mầm non Tuổi Hoa, ở xã Thanh An, huyện Cam Lộ sẽ được học tập trong ngôi trường mới do Ngân hàng Thương mại Cổ phần Công thương Việt Nam (Vietinbank) hỗ trợ với kinh phí hơn 17 tỉ đồng.
Hiệu trưởng Trường Mầm non Tuổi Hoa Nguyễn Thị Cẩm Vân phấn khởi chia sẻ, tiếp nhận công trình đúng dịp năm học mới nên cô, trò và Nhân dân địa phương rất vui mừng. Bởi từ nay, đã có ngôi trường khang trang, đầy đủ tiện nghi để cho các con học tập. Chắc chắn chất lượng giáo dục địa phương sẽ được nâng lên.
“Hiện nhà trường đã huy động toàn bộ giáo viên khẩn trương thu dọn các trang thiết bị, đồ dùng dạy học ở cơ sở cũ để vận chuyển đến trường mới. Chuẩn bị sẵn sàng các đồ dùng để trang trí lớp học”, bà Vân cho biết thêm.
Trưởng phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Cam Lộ Nguyễn Tiến Long cho biết, từ các nguồn lực huy động, huyện Cam Lộ đã đầu tư hơn 56,6 tỉ đồng để xây mới, sửa chữa các trường, lớp học và mua sắm trang thiết bị.
Riêng năm học mới này, ngoài Trường Mầm non Tuổi Hoa ở xã Thanh An, trên địa bàn huyện đưa vào sử dụng Trường Mầm non Bình Minh ở xã Cam Chính với kinh phí hơn 7,6 tỉ đồng; 5 nhà đa năng và một số phòng học, phòng chức năng của các trường tiểu học và TH&THCS trên địa bàn huyện. Với sự chuẩn bị chu đáo tất cả mọi điều kiện cho công tác dạy và học, đến thời điểm này, Cam Lộ sẵn sàng chào đón năm học mới.
Thông tin từ Sở Giáo dục và Đào tạo, toàn tỉnh hiện có 399 cơ sở giáo dục mầm non, giáo dục phổ thông và giáo dục thường xuyên. Kết thúc năm học 2022 - 2023, tổng số học sinh là 177.925 em. Hiện nay, công tác chuẩn bị cho năm học mới đang được các địa phương trong tỉnh tích cực triển khai. Điều đáng mừng là tại các địa phương điều kiện KT-XH còn nhiều khó khăn, công tác này được cấp ủy, chính quyền địa phương và ngành GD&ĐT thực hiện quyết liệt. Giám đốc Sở GD&ĐT Lê Thị Hương cho biết, để tạo điều kiện tốt nhất cho năm học mới, sở đã phối hợp các địa phương tổ chức rà soát cơ sở vật chất trường, lớp.
Trong đó, tập trung đầu tư xây dựng các đơn vị trường ở những vùng khó, địa phương tập trung xây dựng nông thôn mới. Đồng thời, chỉ đạo, hướng dẫn các cơ sở giáo dục tăng cường công tác vận động, tiếp nhận tài trợ để xây dựng cơ sở vật chất đảm bảo đúng quy định.
Bên cạnh đó, lên kế hoạch sắp xếp, bố trí giáo viên đảm bảo cho năm học mới; tổ chức các lớp tập huấn, bồi dưỡng nhằm giúp giáo viên tiếp cận các nội dung mới trong chương trình đào tạo. Đặc biệt, phối hợp các đơn vị xuất bản sách giáo khoa đảm bảo cung ứng đủ số lượng; hỗ trợ sách cho học sinh ở những địa bàn vùng sâu, vùng xa, điều kiện khó khăn.
“Hiện nay các cơ sở giáo dục, trường học đã xây dựng kế hoạch cho năm học mới hết sức cụ thể. Trong đó, tập trung rà soát đối tượng học sinh để có phương án hỗ trợ, vận động các em đến trường, đảm bảo không có học sinh nào vì khó khăn mà phải bỏ học”, bà Hương thông tin thêm.
Lê Trường
QTO - Trong những năm qua, công tác chăm sóc sức khỏe gia đình chính sách, người có công với cách mạng luôn được ngành Y tế Quảng Trị xác định là nhiệm vụ...
QTO - Thời gian qua, cùng với việc nỗ lực nâng cao chất lượng khám chữa bệnh, Trung tâm Y tế thị xã Quảng Trị luôn chú trọng đẩy mạnh việc thay đổi phong...
QTO - Xã Lìa, huyện Hướng Hóa có vị trí quan trọng về quốc phòng và an ninh biên giới, được quy hoạch trở thành đô thị mới trung tâm, đầu mối giao lưu biên...
QTO - Không ngừng học tập, lao động và sáng tạo, những năm qua anh Lê Đức Vưỡng, Quản đốc xưởng sản xuất của Nhà máy tinh bột sắn Hướng Hóa (thuộc Công ty...
QTO - Tiếp nối những hoạt động ý nghĩa của chương trình “Vòng tay nhân ái Báo Quảng Trị”, hôm nay 23/8, phóng viên, cộng tác viên của Báo Quảng Trị đã đến...
QTO - Hiện nay, hầu như ở cột điện, cột đèn tín hiệu giao thông, tủ điện, tủ cáp viễn thông, thậm chí là bờ tường ở khu vực trung tâm thành phố Đông Hà đều...
QTO - Những năm qua, xã Phong Bình (huyện Gio Linh) đã triển khai nhiều giải pháp để gìn giữ và phát huy nét đẹp văn hóa truyền thống có từ hàng trăm năm...
QTO - Đến nay, toàn ngành giáo dục và đào tạo (GD&ĐT) huyện Gio Linh đã cơ bản hoàn thành công tác chuẩn bị cho năm học mới 2023-2024. Hệ thống cơ sở...
QTO - Vừa trở về từ Hà Nội sau khi tham dự lễ tôn vinh 100 người hiến máu tình nguyện tiêu biểu toàn quốc năm 2023 vào cuối tháng 7, chị Trương Thị Bé...
(Tin Tức) - Chiều 22/8, trao đổi với phóng viên TTXVN, Phó Giáo sư, Tiến sỹ Nguyễn Thu Thủy, Vụ trưởng Vụ Giáo dục Đại học (Bộ Giáo dục và Đào tạo) đã đánh giá sơ bộ quá trình...
NDO - Sáng 22/8, tại Hà Nội, Báo Nhân Dân đã chính thức công bố Giải thưởng Hành động vì cộng đồng - Human Act...
QTO - Danh sách các tập thể, cá nhân ủng hộ nạn nhân da cam năm 2023 đến ngày 21/8/2023