![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Với nhiều người dân Quảng Trị, mỗi khi xảy ra mưa bão, lũ lụt, tàu thuyền gặp nạn... bóng dáng những người lính quân hàm xanh luôn kịp thời có mặt. Các anh đã trở thành “điểm tựa” vững vàng của Nhân dân khu vực biên giới, biển đảo.
Luôn có mặt kịp thời
Hải đội 2 được giao nhiệm vụ quản lý, bảo vệ vùng biển từ lãnh hải trở vào với diện tích khoảng 4.443 km2 , bờ biển dài trên 73,3 km, phía Bắc giáp vùng biển tỉnh Quảng Bình, phía Nam giáp vùng biển tỉnh Thừa Thiên Huế. Một trong những kết quả nổi bật của đơn vị trong thời gian qua là tham gia kịp thời, hiệu quả công tác ứng phó thiên tai và tìm kiếm cứu nạn (TKCN).
Cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Cửa khẩu cảng Cửa Việt tuyên truyền, hướng dẫn ngư dân kiến thức, kỹ năng ứng phó thiên tai - Ảnh: A.Q
Năm 2020, trước những diễn biến phức tạp của thời tiết, đơn vị đã triển khai kịp thời, đồng bộ các mặt công tác để tham gia tốt công tác ứng phó thiên tai và TKCN. Trong các ngày 8 - 11/10/2020, đơn vị đã huy động nhiều lực lượng, phương tiện tham gia cứu nạn thành công tàu Vietship 1 trên tàu có 12 thuyền viên neo ở khu vực cảng Cửa Việt bị nước lũ cuốn trôi ra biển, mắc cạn ở khu vực cách bờ biển xã Triệu An, huyện Triệu Phong khoảng 1 km. Ngày 18/10/2020, triển khai lực lượng và phương tiện phối hợp với chính quyền xã Thanh An, huyện Cam Lộ di chuyển kịp thời 90 người dân địa phương trong vùng ngập lụt nguy hiểm đến nơi an toàn…
Nhiều năm qua, Đồn Biên phòng Cồn Cỏ, Đồn Biên phòng Cửa khẩu cảng Cửa Việt đã trở thành điểm tựa vững chắc cho quân dân địa phương, ngư dân đánh bắt ở ngư trường đảo Cồn Cỏ và tàu thuyền qua lại khu vực này trong công tác ứng phó thiên tai và TKCN.
Ngày 14/8/2021, nhận được thông tin tàu thu mua hải sản TTH-92205 TS do ông Văn Thanh, ở tỉnh Thừa Thiên Huế làm thuyền trưởng đã bất ngờ bị chìm trên vùng biển cách đảo Cồn Cỏ 35 hải lý về phía Đông Bắc, khiến 9 thuyền viên trên tàu rơi xuống biển, ngay lập tức, Đồn Biên phòng Cồn Cỏ đã dùng tàu cứu hộ đi ứng cứu từ chiều cho tới đêm 14/8. Với sự hỗ trợ tích cực của một tàu chở hàng đang hoạt động gần khu vực này, lực lượng của đồn đã đưa 7 thuyền viên vào bờ chuyển tới bệnh viện điều trị…
Vào lúc 14 giờ 30 phút ngày 22/10/2022, nhận được tin báo thuyền đánh cá của các ông Nguyễn Đức Huân, Trần Viết Tuấn, trú tại thị trấn Cửa Việt và xã Gio Hải, huyện Gio Linh đang hoạt động cách bờ biển Cửa Việt khoảng 1,8 hải lý, bị sóng đánh chìm, Đồn Biên phòng Cửa khẩu cảng Cửa Việt đã huy động 1 tàu đánh của ngư dân địa phương ra ứng cứu. Sau gần 2 giờ vượt sóng to, gió lớn đã tiếp cận được phương tiện bị nạn, đưa 2 thuyền viên vào bờ an toàn…
Đây là những vụ việc điển hình về sự sẵn sàng ứng phó thiên tai và TKCN của BĐBP tỉnh Quảng Trị trong thời gian qua. Từ năm 2020 đến tháng 5/2023, BĐBP tỉnh đã trực tiếp triển khai cứu nạn thành công 82 vụ/79 tàu/319 thuyền viên; phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương và các lực lượng chức năng triển khai cứu hộ, cứu nạn nhiều đợt mưa bão ở miền núi, các vùng thấp trũng cũng như giúp dân khắc phục hậu quả sau thiên tai.
Nâng cao năng lực ứng phó thiên tai
Năm 2023, tình hình thiên tai trên địa bàn tỉnh được dự báo diễn biến phức tạp, khó lường, từ đầu năm đến nay đã làm 2 người chết, 2 người bị thương và nhiều diện tích sản xuất nông nghiệp, nhà dân, công trình hạ tầng bị thiệt hại, ước tổng thiệt hại khoảng 76,4 tỉ đồng.
Cán bộ, chiến sĩ Hải đội 2 huấn luyện kỹ năng phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn- Ảnh: A.Q
Phó Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh, Thượng tá Nguyễn Bá Duyệt cho biết: “Để nâng cao năng lực ứng phó thiên tai và TKCN của BĐBP tỉnh, nhất là trong mùa mưa bão cận kề, đơn vị đã triển khai nhiều giải pháp. Trong đó, chú trọng tham mưu cấp ủy, chính quyền địa phương xây dựng kế hoạch, phương án ứng phó thiên tai và TKCN. Sẵn sàng lực lượng, phương tiện, cơ động, ứng cứu kịp thời, hiệu quả các tình huống xảy ra. Tăng cường công tác dự báo, cảnh báo, thông tin liên lạc nhằm đảm bảo thông tin nhanh nhạy, kịp thời, chính xác…”.
Bám sát chỉ đạo của Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh, các đơn vị trực thuộc đã triển khai đồng bộ các giải pháp. Hải đội trưởng Hải đội 2, Thiếu tá Nguyễn Thuận Sáng thông tin: “Để chủ động thực hiện nhiệm vụ ứng phó thiên tai và TKCN trong mùa mưa bão năm 2023, ngay từ đầu năm, ngoài việc thực hiện nghiêm chương trình huấn luyện theo kế hoạch, Hải đội 2 đã có sự điều chỉnh, bổ sung, hoàn thiện kế hoạch trên từng địa bàn cụ thể, nhất là các địa bàn xung yếu, trọng điểm khu vực ven biển. Đồng thời, chuẩn bị chu đáo về lực lượng, phương tiện kỹ thuật, sẵn sàng cơ động ứng cứu người dân khi có tình huống xảy ra”.
“Trên địa bàn quản lý thường xảy ra mưa lũ, sạt lở đất nên công tác ứng phó thiên tai và TKCN luôn được đơn vị coi trọng thực hiện. Nhất là nắm chắc diễn biến thời tiết, khí hậu, thực hiện tốt công tác phòng, chống sạt lở đất và lũ quét, đảm bảo an toàn cho người dân, đơn vị. Những nơi có nguy cơ sạt lở nguy hiểm cao, tham mưu và cùng với chính quyền địa phương tổ chức cắm biển báo, tuyên truyền di dời dân và tài sản đến nơi an toàn”, Đồn Trưởng Đồn Biên phòng Hướng Lập, Trung tá Nguyễn Công Trình nói.
Theo Chính trị viên Đồn Biên phòng Cửa khẩu cảng Cửa Việt, Thiếu tá Nguyễn Văn Anh, để nâng cao năng lực ứng phó thiên tai và TKCN, đơn vị quán triệt phương châm “Chủ động phòng tránh, ứng phó kịp thời, khắc phục khẩn trương và hiệu quả”. Đảm bảo sẵn sàng huy động tối đa nhân lực, phương tiện, phối hợp triển khai ứng phó có hiệu quả khi thiên tai xảy ra ở quy mô lớn, ưu tiên tăng cường lực lượng tại các địa bàn, vị trí xung yếu. Làm tốt công tác tuyên truyền, vận động Nhân dân nâng cao ý thức về công tác ứng phó với thiên tai…
Anh Quân
QTO - Là địa phương có số lượng đối tượng người có công với cách mạng khá lớn (chiếm 18,46% dân số), những năm qua, tỉnh Quảng Trị luôn xác định công tác...
QTO - Nhận thức rõ tác hại của thuốc lá đối với sức khỏe con người, thời gian qua, huyện Gio Linh đã tích cực triển khai nhiều giải pháp nhằm thực hiện...
QTO - Bên cạnh làm tốt nhiệm vụ chính trị là giữ gìn biên cương, hỗ trợ đồng bào phát triển KT-XH, thời gian qua, với những việc làm cụ thể, những chiến sĩ...
QTO - Theo quy định tại Nghị định 112/2014/NĐ-CP ngày 21/11/2014 của Chính phủ về quản lý cửa khẩu biên giới đất liền, công dân Việt Nam xuất, nhập cảnh...
QTO - Tính đến thời điểm này, công tác chuẩn bị cho năm học mới 2023-2024 trên địa bàn tỉnh đã cơ bản hoàn tất. Đặc biệt, ở các địa phương thuộc vùng khó,...
QTO - Xã Lìa, huyện Hướng Hóa có vị trí quan trọng về quốc phòng và an ninh biên giới, được quy hoạch trở thành đô thị mới trung tâm, đầu mối giao lưu biên...
QTO - Không ngừng học tập, lao động và sáng tạo, những năm qua anh Lê Đức Vưỡng, Quản đốc xưởng sản xuất của Nhà máy tinh bột sắn Hướng Hóa (thuộc Công ty...
QTO - Tiếp nối những hoạt động ý nghĩa của chương trình “Vòng tay nhân ái Báo Quảng Trị”, hôm nay 23/8, phóng viên, cộng tác viên của Báo Quảng Trị đã đến...
QTO - Hiện nay, hầu như ở cột điện, cột đèn tín hiệu giao thông, tủ điện, tủ cáp viễn thông, thậm chí là bờ tường ở khu vực trung tâm thành phố Đông Hà đều...
QTO - Những năm qua, xã Phong Bình (huyện Gio Linh) đã triển khai nhiều giải pháp để gìn giữ và phát huy nét đẹp văn hóa truyền thống có từ hàng trăm năm...
QTO - Đến nay, toàn ngành giáo dục và đào tạo (GD&ĐT) huyện Gio Linh đã cơ bản hoàn thành công tác chuẩn bị cho năm học mới 2023-2024. Hệ thống cơ sở...
QTO - Vừa trở về từ Hà Nội sau khi tham dự lễ tôn vinh 100 người hiến máu tình nguyện tiêu biểu toàn quốc năm 2023 vào cuối tháng 7, chị Trương Thị Bé...