![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
“Bông hoa vàng” là biệt danh mà nhiều năm qua các bạn cùng trang lứa gọi em Trần Thị Hoài, ở Thôn 8, xã Triệu Vân, huyện Triệu Phong, hiện là học sinh lớp 12A2, Trường THPT thị xã Quảng Trị. Hoài là tấm gương sáng về tinh thần vượt khó, vươn lên học giỏi, đạt nhiều thành tích cao trong các cuộc thi cấp huyện và tỉnh. Em là một trong những học sinh có hoàn cảnh gia đình khó khăn được cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Triệu Vân, Bộ đội Biên phòng tỉnh nhận đỡ đầu theo mô hình “Nâng bước em đến trường”.
Em Trần Thị Hoài -Ảnh: X.T
Hoài sinh ra trong gia đình có hoàn cảnh không được may mắn, khi em mới lên 3 tuổi thì bố mất. Chị Lê Thị Hiền, mẹ Hoài chia sẻ “Ba các cháu mất để lại 3 đứa con thơ dại, gia đình nội ngoại hai bên đều khó khăn nên cũng không giúp được gì nhiều. Tôi không có nghề nghiệp ổn định nên ai thuê làm gì làm nấy miễn là có tiền nuôi con ăn học”. Thấu hiểu được sự vất vả của mẹ, ngoài việc nỗ lực học tập, ngoài giờ học Hoài xin làm thêm ở quán cà phê để có tiền phụ mẹ trang trải sinh hoạt.
Biết được hoàn cảnh của Hoài, năm 2018, lúc đó em đang là học sinh lớp 8, Đồn Biên phòng Triệu Vân đã thống nhất với chính quyền xã và nhà trường hỗ trợ em theo mô hình “Nâng bước em đến trường”. Nhận đỡ đầu em Hoài, đơn vị không chỉ hỗ trợ về phần kinh phí học tập hằng tháng mà thường xuyên cử cán bộ kèm cặp, động viên em học tập.
Mặt khác, đơn vị cũng hỗ trợ gia đình phát triển kinh tế, vươn lên trong cuộc sống. Trung tá Ngô Quang Thuyên chia sẻ: “Đơn vị nhận hỗ trợ cho Hoài với quyết tâm giúp em có đủ điều kiện học tập tốt nhất, đồng thời tập trung kêu gọi các nguồn lực giúp gia đình phát triển kinh tế vươn lên thoát nghèo, để em yên tâm học tập, phát huy năng lực của mình”.
Nhiều năm liên tục, Hoài là học sinh giỏi xuất sắc, trong đó đạt nhiều giải thưởng như: Giải B cuộc thi Mỹ thuật cấp huyện năm học 2019-2020 với tác phẩm “Trở về quê hương”; giải B Hội thi vẽ tranh do Huyện đoàn tổ chức với tác phẩm “Ước mơ khám phá đại dương”; giải C với tác phẩm “Quê em ngày đón các anh về”; giải B Hội thi vẽ tranh cấp tỉnh, tác phẩm “Vụ mùa dưa hấu”. Đặc biệt, tại kỳ thi học sinh giỏi văn hóa cấp tỉnh năm học 2022 -2023, Hoài đạt giải Nhì môn Ngữ Văn lớp 11.
Hoài cho biết: “Để có được thành tích học tập như hôm nay, em luôn biết ơn các chú bộ đội Đồn Biên phòng Triệu Vân. Nhờ sự giúp đỡ của các chú mà em có điều kiện để đi học, theo đuổi ước mơ của mình. Ước mơ của em là sẽ được theo học một trường đại học kinh tế. Sau này ra trường sẽ có một việc làm ổn định, góp phần xây dựng quê hương vùng biên giới biển và có điều kiện giúp đỡ những học sinh có hoàn cảnh kém may mắn như em”.
Đồn trưởng Đồn Biên phòng Triệu Vân, Thiếu tá Nguyễn Xuân Vũ cho biết: “Mô hình “Nâng bước em đến trường” của đơn vị đang thực hiện đỡ đầu 6 học sinh có hoàn cảnh khó khăn. Trong đó em Hoài là một tấm gương tiêu biểu không chỉ có thành tích học tập xuất sắc, mà trong tất cả các hoạt động đoàn, đội đều hết sức năng nổ. Cán bộ, chiến sĩ đơn vị sẽ luôn đồng hành, giúp đỡ để em hoàn thành ước mơ của mình”.
Xuân Thế
QTO - Trong những năm qua, công tác chăm sóc sức khỏe gia đình chính sách, người có công với cách mạng luôn được ngành Y tế Quảng Trị xác định là nhiệm vụ...
QTO - Thời gian qua, cùng với việc nỗ lực nâng cao chất lượng khám chữa bệnh, Trung tâm Y tế thị xã Quảng Trị luôn chú trọng đẩy mạnh việc thay đổi phong...
QTO - Đakrông là huyện miền núi với địa bàn rộng, đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS) chiếm hơn 80% dân số, có điều kiện KT-XH, trình độ dân trí còn nhiều hạn...
QTO - Để chủ động phòng ngừa và ứng phó với các diễn biến ngày càng phức tạp, cực đoan của thiên tai, huyện Gio Linh đã sớm triển khai công tác phòng,...
QTO - Mặc dù tình hình hoạt động của tội phạm mua bán người không có những diễn biến quá phức tạp như các địa phương khác, nhưng Quảng Trị là địa phương có...
QTO - Đường Nguyễn Trãi nối dài, đoạn từ Quốc lộ 9 đến đường Trần Bình Trọng, thuộc địa bàn Khu phố 7, Phường 3, TP. Đông Hà được UBND tỉnh phê duyệt quy...
QTO - Từ nhiều năm nay, phong trào thi đua “Thị xã Quảng Trị chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau” đã thu hút được sự tham gia đông...
QTO - Công tác tư vấn, giới thiệu việc làm (GTVL) và dạy nghề cho người lao động (NLĐ) trên địa bàn tỉnh trong thời gian qua luôn được Trung tâm Dịch vụ...
QTO - Sau 3 tháng nghỉ hè, gần 30 nghìn học sinh của 63 trường học ở huyện Hướng Hóa đã bước vào năm học mới 2023-2024 với niềm phấn khởi khi cơ sở vật...
QTO - Hiện nay, ở nhiều địa phương trong tỉnh, người dân bất an vì tình trạng xe tải chở đất gây ô nhiễm bụi, hư hỏng hạ tầng giao thông và tiềm ẩn nguy cơ...
QTO - Viêm não vi rút là bệnh nguy hiểm do nhiều loại vi rút gây ra, trong đó có viêm não Nhật Bản. Đây là căn bệnh nguy hiểm và xuất hiện quanh năm, có...
QTO - Hơn 15 năm qua, 2 vợ chồng anh Đoàn Quang ở Thôn 1, xã Triệu Lăng, huyện Triệu Phong, phải gồng gánh nuôi 3 người con bị bại não bẩm sinh, không đi...