![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Chiều nay 22/9, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy phối hợp với Sở Tài nguyên - Môi trường tổ chức hội nghị giao ban các ngành khối khoa giáo năm 2023 nhằm nắm tình hình thực hiện nhiệm vụ chính trị thời gian qua, những khó khăn, vướng mắc cần tập trung lãnh đạo, chỉ đạo và triển khai nhiệm vụ trọng tâm trong những tháng cuối năm 2023.
Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Nguyễn Quốc Khánh phát biểu tại hội nghị - Ảnh: L.N
Trong 7 tháng đầu năm 2023, các cấp ủy, tổ chức đảng khối các ngành khoa giáo đã tổ chức học tập, quán triệt, tuyên truyền và triển khai thực hiện các chỉ thị, nghị quyết của Đảng. Việc thực hiện nhiệm vụ chuyên môn của các sở, ngành đã đạt được nhiều kết quả quan trọng.
Sở Giáo dục và Đào tạo đã tổ chức kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2023 an toàn, nghiêm túc, kết quả tốt nghiệp đạt 96,93% (không tính thí sinh tự do). Quy mô, mạng lưới trường, lớp tiếp tục được tổ chức sắp xếp lại từng bước đáp ứng yêu cầu thực tiễn. Chất lượng chuyên môn các cấp học, ngành học được chú trọng.
Đối với Sở Y tế, các hoạt động khám, chữa bệnh tiếp tục được duy trì, nâng cao chất lượng, đến thời điểm này các cơ sở y tế trên địa bàn vẫn đủ thuốc để điều trị... Ngành Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã triển khai thực hiện tốt phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, đạt được những kết quả đáng ghi nhận. Thể thao quần chúng phát triển sâu rộng trong mọi đối tượng với nhiều hình thức đa dạng và phong phú...
Sở Tài nguyên - Môi trường tiếp tục rà soát và tổ chức đấu giá quyền khai thác khoáng sản. Tổ chức rà soát, đôn đốc các cơ sở xử lý ô nhiễm môi trường; tiếp tục thực hiện các hoạt động tuyên truyền về môi trường...
Sở Lao động, Thương binh và Xã hội thực hiện tốt công tác giải quyết việc làm và xuất khẩu lao động, đào tạo nghề. Công tác giảm nghèo bền vững được chỉ đạo và triển khai đồng bộ, hiệu quả; các gia đình thương binh, liệt sĩ và người có công tiếp tục được quan tâm...
Sở Khoa học và Công nghệ đã chú trọng công tác nghiên cứu, ứng dụng và đổi mới công nghệ trong doanh nghiệp, chuyển giao tiến bộ khoa học và công nghệ vào thực tiễn sản xuất. Bảo hiểm xã hội tỉnh đẩy mạnh công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức cho người dân về trách nhiệm và quyền lợi khi tham gia bảo hiểm, hướng đến BHXH, BHYT toàn dân...
Tại hội nghị, các sở, ngành đã tập trung phân tích, làm rõ những khó khăn, hạn chế trong quá trình thực hiện nhiệm vụ; kiến nghị, đề xuất một số vấn đề như hỗ trợ một phần kinh phí để Hội Y tế thôn, bản tổ chức các hoạt động; bổ sung kinh phí nhằm đầu tư xây dựng và sửa chữa các thiết chế văn hóa, thể thao; tăng cường chỉ đạo công tác tuyên truyền về chính sách BHXH tự nguyện đối với người dân...
Về nhiệm vụ những tháng còn lại của năm 2023, hội nghị đã thống nhất tập trung thực hiện 6 nhiệm vụ trọng tâm: tuyên truyền về những kết quả phát triển KT-XH nửa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVII; tiếp tục tổ chức nghiên cứu, quán triệt và triển khai thực hiện các nghị quyết, kết luận của Hội nghị Trung ương 6 và Hội nghị Trung ương 7, khóa XIII; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, triển khai thực hiện hiệu quả Kết luận số 01-KL/TW của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị 05-CT/TW của Bộ Chính trị “Về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”. Kịp thời điều chỉnh, bổ sung kế hoạch phát triển ngành, lĩnh vực phù hợp với điều kiện và tình hình của tỉnh...
Phát biểu tại hội nghị, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Nguyễn Quốc Khánh đề nghị, trong những tháng cuối năm 2023, các ngành khối khoa giáo cần tập trung tuyên truyền về hoạt động chào mừng kỷ niệm các ngày lễ lớn của quê hương, đất nước như: kỷ niệm 50 năm Chủ tịch Cuba Fidel Castro thăm vùng giải phóng Quảng Trị; kỷ niệm 100 năm ngày sinh Đại tướng Đoàn Khuê. Cần tiếp tục bám sát các chỉ tiêu, nhiệm vụ được đề ra tại Kết luận số 440-KL/TU của Tỉnh ủy về tình hình KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm và nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2023...
Đề nghị các sở, ngành tiếp tục triển khai thực hiện hiệu quả Nghị quyết 02-NQ/TU của Tỉnh ủy về chuyển đổi số tỉnh đến năm 2025, định hướng đến năm 2030. Thực hiện tổng kết công tác năm 2023, kịp thời tham mưu, đề xuất những nhiệm vụ quan trọng để Tỉnh ủy, Ban Thường vụ Tỉnh ủy lãnh đạo, chỉ đạo trong năm 2024.
Lệ Như
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
NDO - Ngày 26/7, Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình đã tổ chức trọng thể Lễ truy...
QTO - Sáng nay 22/9, tại TP.Đông Hà, Ban Quản lý Dự án Quản lý Rừng bền vững và Bảo tồn đa dạng sinh học (VFBC) tỉnh Quảng Trị, Chi cục Kiểm lâm Quảng Trị...
QTO - Sáng nay 22/9, huyện Vĩnh Linh phối hợp cùng Sở VHTT&DL tỉnh Quảng Trị tổ chức Tập huấn bồi dưỡng kiến thức về văn hoá phi vật thể cho các nghệ...
QTO - Sáng nay 22/9, Ban chỉ đạo Cuộc thi Sáng tạo trẻ tỉnh tổ chức lễ tổng kết và trao giải Cuộc thi “Sáng tạo trẻ Quảng Trị” lần thứ XII, năm 2023; phát...
QTO - Đó là chỉ đạo của Phó Thủ tướng Chính phủ Trần Hồng Hà, Tổ trưởng Tổ công tác số 2 của Chính phủ tại cuộc họp trực tuyến với 29 bộ, cơ quan trung...
QTO - Hôm nay 21/9, Phó Thủ tướng Lê Minh Khái vừa ký quyết định xuất cấp không thu tiền 76 tấn hóa chất Chlorine 65% min từ nguồn dự trữ quốc gia cho tỉnh...
QTO - Chiều nay 21/9, UBND tỉnh và Tập đoàn Công nghiệp - Viễn thông Quân đội (Tập đoàn Viettel) tổ chức ký kết thỏa thuận hợp tác chiến lược về chuyển đổi...
QTO - Chủ tịch UBND xã Cam Chính, huyện Cam Lộ Nguyễn Văn Hà cho biết, Trung tâm Kiểm nghiệm và Chứng nhận TQC CGLOBAL, thuộc Liên hiệp các Hội Khoa học và...
QTO - Hôm nay 21/9, Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh làm việc với UBND huyện Gio Linh để nghe báo cáo kết quả triển khai thực hiện chính sách, pháp luật...
QTO - Hôm nay 21/9, Chính phủ tổ chức hội nghị trực tuyến lấy ý kiền dự thảo Báo cáo về rà soát hệ thống văn bản quy phạm pháp luật theo Nghị quyết 101 của...
QTO - Sáng nay 21/9, huyện Gio Linh tổ chức hội nghị biểu dương hoạt động của các tôn giáo trong phong trào “Xây dựng nếp sống văn minh, an lành, đoàn kết...