![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Sáng nay 17/8, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng chủ trì buổi làm việc với Công ty Cổ phần Bia quốc tế TTC về chiến lược phát triển sản xuất, kinh doanh của Nhà máy Bia Camel tại huyện Cam Lộ. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoàng Nam tham dự làm việc.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng đề nghị Công ty Cổ phần Bia quốc tế TTC cần có chiến lược kinh doanh phù hợp- Ảnh: L.N
Nhà máy Bia Camel tại cụm công nghiệp Cam Tuyền, xã Cam Tuyền, huyện Cam Lộ đi vào hoạt động chính thức vào tháng 8/2022 với công suất 50 triệu lít sản phẩm/năm trên quy mô diện tích 61.880m2. Sản phẩm Bia Camel nói chung và Bia Camel – Quảng Trị nói riêng được người tiêu dùng đánh giá cao về chất lượng và mẫu mã, đặc biệt là các khách hàng quốc tế.
Hiện tại sản phẩm Bia Camel đã được xuất khẩu hơn 20 quốc gia trên toàn thế giới. Tuy nhiên, tại thị trường trong tỉnh, bia Camel chưa được sự ủng hộ, đón nhận và tin dùng của đại đa số người tiêu dùng. Điều này đã làm ảnh hưởng đến điều kiện kinh doanh đầu tư của công ty, làm giảm đi sự gia tăng nguồn thu ngân sách cho tỉnh.
Tại buổi làm việc, Công ty Cổ phần Bia quốc tế TTC mong muốn lãnh đạo tỉnh, các sở, ban, ngành, địa phương có cách thức ủng hộ, đồng hành để sản phẩm bia Camel – Quảng Trị đến với người tiêu dùng trên địa bàn.
Đồng thời mong muốn được tỉnh tạo điều kiện bố trí quỹ đất để công ty làm trung tâm giới thiệu sản phẩm tại TP. Đông Hà. Phía công ty đề xuất lắp đặt thêm một dây chuyền sản xuất nước ngọt, nước tăng lực, nước khoáng công suất 20 triệu lít sản phẩm/ năm nhằm phục vụ cho xuất khẩu và nội địa. Là một đơn vị sản xuất và kinh doanh sản phẩm bia và nước giải khát đóng trên địa bàn, công ty cam kết ngoài nghĩa vụ nộp thuế nhà nước sẽ trích một phần lợi nhuận để ủng hộ vào Quỹ Vì người nghèo và Quỹ Khuyến học của tỉnh.
Công ty Cổ phần bia Quốc tế TTC đã ủng hộ Quỹ Khuyến học tỉnh 100 triệu đồng- Ảnh: L.N
Tham gia ý kiến, các sở, ngành liên quan đề nghị công ty cần nghiên cứu hình thức phù hợp để đưa sản phẩm tiếp cận với thị trường nội địa. Đẩy mạnh công tác quảng bá, tổ chức các chương trình khuyến mại…nhằm giúp nhiều người tiêu dùng biết đến các sản phẩm. Đề nghị công ty đồng hành thường xuyên cùng các hoạt động của tỉnh, nhất là các hoạt động an sinh xã hội.
Phát biểu tại buổi làm việc, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng ghi nhận và đánh giá cao sự nỗ lực của Công ty Cổ phần Bia quốc tế TTC trong việc đưa Nhà máy Bia Camel đi vào hoạt động tại huyện Cam Lộ. Đồng thời khẳng định, tỉnh luôn tạo điều kiện và thu hút các nhà đầu tư đến với tỉnh, qua đó tạo việc làm cho lao động địa phương, tạo ra sản phẩm cho xã hội, đồng thời góp phần tăng thu ngân sách cho tỉnh. Để sản phẩm của công ty đến với đông đảo người tiêu dùng, đặc biệt là người tiêu dùng trong tỉnh, đề nghị phía công ty cần có chiến lược kinh doanh phù hợp. Đề nghị các sở, ban, ngành tiếp tục quan tâm ủng hộ, tạo điều kiện để công ty tiếp tục phát triển.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoàng Nam khẳng định, việc chuyển hướng kinh doanh của công ty, tập trung vào thị trường nội tỉnh là một chiến lược đúng đắn. Từ đó phục vụ tốt hơn hoạt động sản xuất, kinh doanh của công ty, đồng thời có sự đóng góp nhất định vào quá trình phát triển KT-XH của địa phương. Phó Chủ tịch UBND tỉnh lưu ý công ty nên tập trung vào phát triển một số sản phẩm chính để thu hút sự quan tâm của người tiêu dùng; lưu ý đến hệ thống phân phối, bán lẻ, tiếp thị sản phẩm; chú trọng công tác truyền thông đối với các sản phẩm.
Đối với các kiến nghị, đề xuất của công ty, tỉnh đồng ý chủ trương cho công ty lắp đặt thêm dây chuyền sản xuất nước ngọt, nước tăng lực, nước khoáng tại Nhà máy Bia Camel; bố trí quỹ đất làm trung tâm giới thiệu sản phẩm, giao Sở Kế hoạch và Đầu tư, Trung tâm Xúc tiến đầu tư tỉnh hỗ trợ, tạo điều kiện để doanh nghiệp thực hiện. Cùng với đó, tỉnh ghi nhận đề xuất của công ty trong việc đóng góp vào ngân sách để phục vụ cho công tác an sinh xã hội và cam kết sẵn sàng đồng hành cùng tỉnh trong một số hoạt động an sinh xã hội.
Dịp này, Công ty Cổ phần bia Quốc tế TTC đã ủng hộ Quỹ Khuyến học tỉnh 100 triệu đồng.
Lệ Như
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
NDO - Ngày 26/7, Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình đã tổ chức trọng thể Lễ truy...
QTO - Đó là chỉ đạo của Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoàng Nam, Trưởng Ban Chỉ đạo (BCĐ) thực hiện chính sách bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo...
QTO - Sáng nay 17/8, tại Trường Cao đẳng Sư phạm Quảng Trị, Hội đồng thi tuyển công chức, viên chức khối Đảng, Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) và các tổ chức chính...
QTO - Chiều nay 16/8, hưởng ứng Cuộc vận động “Toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại” giai đoạn 2021 - 2030, gắn với triển khai thực hiện...
QTO - Hôm nay 16/8, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Sỹ Đồng ký ban hành quyết định chấp thuận chủ trương đầu tư đồng thời chấp thuận nhà đầu tư là...
QTO - Sáng nay 16/8, Công an tỉnh tổ chức hội nghị sơ kết tình hình, kết quả triển khai thực hiện Đề án 06 của Chính phủ về “Phát triển ứng dụng dữ liệu về...
QTO - Sau khi vỉa hè ở đường Lý Thường Kiệt, TP. Đông Hà hoàn thành, nhiều cây xanh ở tuyến đường này bị đào trơ ra gốc rễ, gây mất an toàn cho người dân.
QTO - Sáng nay 16/8, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) tỉnh tổ chức hội nghị biểu dương điển hình tiêu biểu cấp tỉnh lần thứ VI, giai đoạn 2018 – 2023 nhằm vinh...
QTO - Tối nay 15/8, Nhà Thiếu nhi tỉnh Quảng Trị tổ chức lễ tổng kết và khen thưởng hoạt động hè năm 2023.
QTO - Quản lý Chương trình NPA tại Dự án RENEW Nguyễn Thị Diệu Linh cho biết, cán bộ, nhân viên Dự án RENEW/NPA vừa vinh dự trở thành những nhân vật chính...
QTO - Hôm nay 15/8, Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh tổ chức hội nghị triển khai thực hiện đề án “Nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác dân vận trong lực...