![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Hơn 20 năm cống hiến trong lực lượng bộ đội biên phòng (BĐBP), Đại úy Bùi Thị Vân Khánh, nhân viên Nhà văn hóa, Hội trưởng Hội Phụ nữ BĐBP tỉnh Quảng Trị không chỉ là một quân nhân gương mẫu, hoàn thành tốt nhiệm vụ chuyên môn, tấm gương tiêu biểu trong phong trào thi đua của đơn vị mà còn là một cán bộ hội nhiệt tình, tận tụy với công việc.
Đại úy Bùi Thị Vân Khánh (hàng đầu, bên trái) cùng hội viên Hội Phụ nữ BĐBP tỉnh, cán bộ Đồn Biên phòng Ba Nang tặng quà cho gia đình có cảnh khó khăn tại xã Ba Nang, huyện Đakrông -Ảnh: T.P
Từng là nhân viên Đội Tuyên truyền văn hóa, nhân viên quân y, phát thanh viên chuyên mục “Vì chủ quyền an ninh biên giới” và bây giờ là nhân viên nhà văn hóa BĐBP tỉnh, dù bất kỳ trên cương vị công tác nào, chị Khánh cũng đều thực hiện và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Chồng chị Khánh cũng là một quân nhân công tác ở địa bàn miền núi nên thường xuyên vắng nhà, vì thế mọi việc trong gia đình đều do một tay chị quán xuyến.
“Bản thân luôn tự nhủ rằng khi làm việc thì phải làm đến nơi đến chốn, làm hết khả năng, tinh thần, trách nhiệm. Chủ động trong khắc phục khó khăn, có bản lĩnh chính trị vững vàng để hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ mà chỉ huy giao”, chị Khánh chia sẻ.
Đặc biệt, trên cương vị là Chủ tịch Hội Phụ nữ BĐBP tỉnh, chị đã cùng với ban chấp hành hội thường xuyên quán triệt và tuyên truyền cho cán bộ, hội viên về truyền thống phụ nữ Việt Nam, phụ nữ quân đội và phổ biến các văn bản liên quan đến công tác phụ nữ; thông qua các buổi sinh hoạt, gặp gỡ, trao đổi, nắm bắt tình hình tư tưởng, tâm tư, nguyện vọng và hoàn cảnh cụ thể của hội viên.
Đa số chị em trong Hội Phụ nữ BĐBP tỉnh là quân nhân chuyên nghiệp, đều có con nhỏ, kinh tế còn khó khăn, chị đã cùng với ban chấp hành hội thường xuyên gặp gỡ, động viên, chia sẻ và đề xuất cấp trên để có sự hỗ trợ kịp thời khi cần thiết. Chính vì thế, cán bộ, hội viên luôn an tâm công tác, gắn bó với tổ chức hội, được chỉ huy đơn vị tin tưởng và đánh giá cao.
Để nâng cao chất lượng hoạt động, hội thường xuyên duy trì nền nếp, chế độ sinh hoạt; giao lưu, trao đổi học hỏi kinh nghiệm với phụ nữ Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh, Công an tỉnh và hội phụ nữ các địa phương để thực hiện có hiệu quả các hoạt động như: Xây dựng gia đình “No ấm, bình đẳng, tiến bộ, hạnh phúc” gắn với thực hiện phong trào thi đua “Phụ nữ BĐBP đoàn kết, sáng tạo, hoàn thành tốt nhiệm vụ, xây dựng gia đình hạnh phúc, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, “Phụ nữ BĐBP đoàn kết, năng động, sáng tạo, bình đẳng, phát triển - vì chủ quyền an ninh biên giới”; “Nuôi con khỏe, dạy con ngoan”; các cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, “Xây dựng gia đình 5 không 3 sạch” và xây dựng phụ nữ BĐBP theo tiêu chí “4 tốt”, “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương”, “Nâng bước em đến trường”, “Triệu phần quà san sẻ yêu thương”, “Mẹ đỡ đầu”...
Thông qua những hoạt động đó, năm 2023, Hội Phụ nữ BĐBP tỉnh Quảng Trị đã phối hợp với các cấp hội phụ nữ địa phương tổ chức chương trình “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương” tại các xã Ba Nang, A Dơi, Thanh và Ba Tầng, trao tặng nhiều phần quà giá trị. Tổ chức các hoạt động vui tết Trung thu, tặng quà cho các cháu thiếu niên, nhi đồng ở khu vực biên giới. Trao quỹ “Nâng bước em đến trường”, “Con nuôi đồn biên phòng”. Nhận đỡ đầu, hỗ trợ, chăm sóc, nuôi dưỡng một cháu mồ côi.
Với những thành tích trong công tác, chị Khánh được Bộ Tư lệnh tặng Bằng khen và được chọn cùng với Hội Phụ nữ Cục Chính trị tham gia Hội thi Cán bộ hội phụ nữ giỏi cấp toàn quân, đoạt Cờ xuất sắc; được Chủ tịch UBND tỉnh tặng bằng khen đã có nhiều thành tích trong phong trào phụ nữ và hoạt động hội phụ nữ giai đoạn 2016-2021...
Trung tá Võ Xuân Lâm, Phó Chủ nhiệm Chính trị, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh cho biết: “Chị Khánh là một trong những gương điển hình tiêu biểu trong phong trào thi đua phụ nữ giỏi việc nước, đảm việc nhà của đơn vị. Trên mọi cương vị công tác, khi được giao bất cứ nhiệm vụ gì chị luôn gương mẫu, nhiệt tình, trách nhiệm, tìm tòi, sáng tạo và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao”.
Nguyễn Thành Phú
QTO - Đảng ta đã khẳng định các tổ chức hội quần chúng chính là nơi tập hợp, rèn luyện lòng yêu nước, làm chủ xã hội của mọi công dân, tham gia vào hoạt...
(CAND) - Tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần khiến hết thảy người dân đau buồn, cảm giác như bị mất đi người ruột thịt thân yêu của mình. Những ngày qua, trên quê hương...
QTO - Giám sát, phản biện xã hội là một trong những nhiệm vụ quan trọng của ủy ban MTTQ Việt Nam và các tổ chức chính trị - xã hội nhằm thực hiện tốt hơn...
(ĐCSVN) - Kỷ niệm 55 năm chiến thắng Truông Bồn (31/10/1968 - 31/10/2023), tối ngày 29/10, tại Khu di tích Quốc gia Truông Bồn (xã Mỹ Sơn, huyện Đô Lương), báo Nhân Dân phối...
QTO - Thực hiện Chỉ thị số 34 -CT/TW của Bộ Chính trị khóa VIII “về tăng cường công tác chính trị tư tưởng, củng cố tổ chức đảng, đoàn thể quần chúng và...
QTO - Phương án số 1160 của Công an tỉnh giải quyết tình hình phức tạp về tội phạm và tệ nạn ma túy tại Hướng Hóa là một trong những giải pháp mang tính...
QTO - Từ đầu năm đến nay, Phòng An ninh mạng và phòng chống tội phạm sử dụng công nghệ cao đã chủ động phát hiện, điều tra khám phá 5 vụ/15 đối tượng hoạt...
QTO - Nhân kỷ niệm 100 năm ngày sinh Đại tướng Đoàn Khuê 29/10 (1923 - 2023), nhiều hoạt động quy mô, thiết thực được tổ chức, qua đó tiếp tục khẳng định...
QTO - Chiều nay 27/10, tại TP. Đông Hà, tỉnh Quảng Trị phối hợp với Bộ Quốc phòng trang trọng tổ chức Lễ kỷ niệm 100 năm Ngày sinh Đại tướng Đoàn Khuê,...
QTO - Sáng nay 27/10, tại TP. Đông Hà, Bộ Quốc phòng phối hợp tỉnh Quảng Trị tổ chức Hội thảo khoa học “Đại tướng Đoàn Khuê - Người cộng sản kiên trung,...
QTO - Sáng nay 27/10, tại TP. Đông Hà, Bộ Quốc phòng phối hợp tỉnh Quảng Trị tổ chức Hội thảo khoa học “Đại tướng Đoàn Khuê - Người cộng sản kiên trung,...
QTO - Hằng năm, cứ vào dịp 18/11, sau cuộc họp của Ban công tác Mặt trận khu phố với cộng đồng dân cư, thì cả Khu phố 7, Phường 3, TP. Đông Hà như vào ngày...