![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Hôm nay 3/11, khu dân cư Khu phố 5, thị trấn Cửa Việt, huyện Gio Linh sôi nổi tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc nhân kỷ niệm 93 năm Ngày truyền thống MTTQ Việt Nam 18/11 (1930-2023).
Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Dương Tân Long trao quà cho các gia đình chính sách, đối tượng khó khăn tại Khu phố 5 - Ảnh: L.N
Tại ngày hội, Ban Công tác Mặt trận Khu phố 5 đã ôn lại lịch sử, truyền thống của MTTQ Việt Nam 93 năm qua và báo cáo tình hình khối đại đoàn kết toàn dân, kết quả thực hiện các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước của khu phố.
Khu phố hiện 5 có 220 hộ với 981 nhân khẩu. Những năm qua, khối đại đoàn kết toàn dân ở địa phương được củng cố và tăng cường, đời sống vật chất và tinh thần của người dân được cải thiện và nâng cao; quyền làm chủ của Nhân dân được phát huy trên tất cả các lĩnh vực của đời sống xã hội.
Thu nhập bình quân đầu người năm 2023 ước đạt 70 triệu đồng, tăng 15 triệu đồng so với năm 2020; tỉ lệ hộ khá, giàu chiếm 50%; tỉ lệ hộ nghèo bình quân hàng năm giảm từ 0,5 đến 1%.
Phong trào chung sức chỉnh trang đô thị được đông đảo Nhân dân hưởng ứng tham gia. 3 năm qua, người dân trên địa bàn đã hiến đất, tường rào, cây trồng các loại và đóng góp kinh phí để làm đường giao thông nông thôn, công trình điện thắp sáng, cột cờ kiểu mẫu...với tổng trị giá ước trên 1,5 tỉ đồng. Đến nay, số hộ được công nhận gia đình văn hóa đạt tỉ lệ 96,3%; tăng 2,5% so với năm 2022...
Dịp này, lãnh đạo tỉnh, huyện Gio Linh và thị trấn Cửa Việt đã tặng nhiều phần quà ý nghĩa cho các gia đình chính sách, hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn; UBND thị trấn Cửa Việt biểu dương, khen thưởng các tập thể, cá nhân tiêu biểu trong thực hiện các cuộc vận động.
Ngày hội đại đoàn kết toàn dân tộc ở khu dân cư Khu phố 5 diễn ra sôi nổi với các tiết mục văn nghệ ca ngợi quê hương, đất nước; phát động và ký cam kết thực hiện mô hình xây dựng đô thị văn minh giai đoạn 2024-2025.
Lệ Như
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
NDO - Ngày 26/7, Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình đã tổ chức trọng thể Lễ truy...
QTO - Sáng nay 3/11, Quốc hội khóa XV họp phiên toàn thể tại hội trường thảo luận về Dự án Luật Đất đai (sửa đổi), ĐBQH Hà Sỹ Đồng, Ủy viên Ủy ban Tài...
QTO - Sáng nay 3/11, Trưởng Ban Pháp chế HĐND tỉnh Nguyễn Văn Khởi chủ trì buổi làm việc với Chi cục Hải quan Cửa khẩu quốc tế Lao Bảo để giám sát việc...
QTO - Sáng nay 3/11, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoàng Nam chủ trì buổi làm việc với lãnh đạo Báo Nông nghiệp Việt Nam về công tác phối hợp tổ chức Giải chạy bộ...
QTO - Sáng nay 3/11, khu dân cư Quảng Điền, xã Triệu Đại, huyện Triệu Phong tổ chức Ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc và phát động xây dựng khu dân cư...
QTO - Sáng nay 3/11, tại Trường THPT Đakrông, Chi đoàn Cơ quan Tỉnh đoàn Quảng Trị phối hợp Phòng Tham mưu Công an tỉnh, Đoàn Trường THPT Đakrông tổ chức...
QTO - Chiều nay 2/11, tại huyện Hướng Hóa, Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh và UBND huyện Hướng Hóa tổ chức hội nghị ký kết chương trình phối hợp thực hiện...
QTO - Vấn đề sách giáo khoa đã được nhiều đại biểu Quốc hội phát biểu, tranh luận trong nhiều phiên thảo luận tại hội trường và thảo luận tại tổ trong hai...
QTO - Tiếp tục chương trình kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV, chiều nay 2/11, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh Quảng Trị Lê Quang Tùng làm tổ trưởng...
QTO - UBND tỉnh Quảng Trị vừa có quyết định phê duyệt dự án Phát triển đô thị ven biển miền Trung hướng đến tăng trưởng xanh và ứng phó với biến đổi khí...
QTO - Đó là chỉ đạo của Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng tại phiên làm việc với huyện Triệu Phong để đánh giá giữa nhiệm kỳ thực hiện...