![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Hôm nay 1/11, Trưởng Ban Nội chính Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân tộc HĐND tỉnh Ly Kiều Vân chủ trì buổi làm việc với UBND huyện Vĩnh Linh để khảo sát tình hình nước sinh hoạt trên địa bàn huyện; việc thực hiện Nghị quyết số 111/2020/NQ-HĐND ngày 9/12/2020 (gọi tắt là Nghị quyết 111) quy định thời gian, mức trợ cấp tiền mua và vận chuyển nước ngọt, nước sạch đối với cán bộ, công chức, viên chức công tác ở vùng có điều kiện KT - XH đặc biệt khó khăn trên địa bàn; kết quả giải quyết, giải trình ý kiến, kiến nghị của cử tri liên quan đến lĩnh vực dân tộc gửi đến HĐND tỉnh từ kỳ họp thứ 3 (15, 16/7/2021) đến kỳ họp thứ 18 (17, 18/7/2023).
Trưởng Ban Dân tộc HĐND tỉnh Ly Kiều Vân đề nghị huyện Vĩnh Linh tiếp tục giải quyết hiệu quả các kiến nghị, khiếu nại của cử tri, không để tồn đọng, vượt cấp, kéo dài - Ảnh: Kiều Oanh
Tại buổi làm việc, lãnh đạo huyện Vĩnh Linh và các xã Vĩnh Ô, Vĩnh Khê, Vĩnh Hà đã báo cáo cụ thể kết quả giải quyết ý kiến kiến nghị của cử tri liên quan đến lĩnh vực dân tộc gửi đến HĐND tỉnh từ kỳ họp thứ 3 đến kỳ họp thứ 18. Đó là các phản ánh về việc gây ô nhiễm môi trường của các trang trại chăn nuôi; hỗ trợ thiệt hại do dịch tả lợn Châu Phi; một số ý kiến về kiến nghị của cử tri xung quanh lĩnh vực giao đất sản xuất cho đồng bào dân tộc thiểu số theo Nghị quyết số 29/NQ-HĐND của HĐND tỉnh; vướng mắc trong công tác chuyển nhượng đất, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất liên quan đến dự án di dân Khe Trổ và khu tái định cư dự án đường cao tốc Bắc - Nam; một số vấn đề liên quan trong thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia, nước sinh hoạt tại 3 xã miền núi, chế độ cho cán bộ đặc thù...
Đến thời điểm hiện tại, tổng số 13 ý kiến, kiến nghị của cử tri xung quanh các nội dung nêu trên đã được giải quyết dứt điểm, không có tồn đọng, kéo dài. Người dân ở các xã miền núi của huyện Vĩnh Linh đã cơ bản được tháo gỡ các khó khăn, vướng mắc trước đây và được thụ hưởng các chính sách an sinh xã hội cho vùng dân tộc thiểu số, yên tâm sản xuất và ổn định cuộc sống.
Phía địa phương cũng đã nêu kiến nghị, đề xuất về một số chính sách phát triển KT-XH vùng đồng bào dân tộc thiểu số nhằm phát huy lợi thế vùng miền đề đẩy nhanh quá trình phát triển KTXH, trong đó tăng cường đầu tư về nguồn lực, xã hội hóa trong công tác hỗ trợ cho người dân và đầu tư từ nguyện vọng của người dân.
Theo số liệu thống kê, tỉ lệ sử dụng nước sạch tại 3 xã miền núi Vĩnh Ô, Vĩnh Khê, Vĩnh Hà đạt trung bình 42,43% (xã Vĩnh Hà 67,91%, xã Vĩnh Ô 23,1%, xã Vĩnh Khê 37,42%). Tỉ lệ số hộ sử dụng nước sạch tại xã Vĩnh Ô còn thấp, hiện tại có 1 công trình cấp nước tập trung tại thôn Thúc đang hoạt động tốt, cung cấp nước cho 32 hộ dân. Do đó, trong thời gian tới cần quan tâm đầu tư các công trình nước sạch (hệ thống giếng đào, giếng khoan...) cho các thôn còn lại để tăng tỉ lệ hộ sử dụng nước sạch, đảm bảo sức khỏe.
Việc thực hiện Nghị quyết số 111 được huyện Vĩnh Linh triển khai kịp thời, đúng quy định. Năm 2021, kinh phí phân bổ trên 44 triệu đồng và năm 2022 kinh phí phân bổ gần 83 triệu đồng. Năm 2023, huyện đang hoàn tất các thủ tục để chi trả trong quý IV với tổng kinh phí gần 89 triệu đồng.
Phát biểu tại buổi làm việc, Trưởng Ban Dân tộc HĐND tỉnh Ly Kiều Vân đề nghị huyện Vĩnh Linh tiếp tục giải quyết chất lượng, hiệu quả các kiến nghị, khiếu nại của cử tri, không để tồn đọng, vượt cấp, kéo dài, nhất là một số lĩnh vực phức tạp, nhạy cảm như đất đai, chính sách...
Cùng với đó, cần quan tâm đến công tác tuyên truyền chủ trương, chính sách pháp luật đến người dân một cách sâu rộng để người dân có cơ sở hiểu đúng về pháp luật, hợp tác tốt và thực hiện đúng chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Một số lĩnh vực khác như nước sạch, các chương trình mục tiêu quốc gia, địa phương cần thực hiện có hiệu quả hơn nguồn lực, đầu tư đúng, phù hợp với nhu cầu, đảm bảo thiết thực và hiệu quả, phục vụ tốt cho sự phát triển KT - XH vùng đồng bào dân tộc thiểu số.
Kiều Oanh
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
QTO - Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), hôm nay 26/7, Đoàn công tác tỉnh Hậu Giang do UVTƯ Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nghiêm...
QTO - Sau một thời gian tạm lắng, hôm nay 1/11, theo thông tin từ Sở Nông nghiệp và PTNT, bệnh dịch tả lợn Châu Phi đã xuất hiện trở lại trên đàn lợn của 2...
QTO - Hôm nay 1/11, Đoàn kiểm tra số 2, Bộ Công an, do Thứ trưởng Bộ Công an, Thượng tướng Lương Tam Quang làm trưởng đoàn làm việc tại Công an tỉnh Quảng...
QTO - Hôm nay 1/11, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Phó Trưởng Ban tổ chức Giải Búa liềm vàng năm 2023 tỉnh Quảng Trị Hồ Đại Nam chủ trì cuộc họp thống nhất...
QTO - Sáng nay 1/11, Ban Pháp chế HĐND tỉnh làm việc với Đồn Biên phòng Cửa khẩu quốc tế La Lay để giám sát việc tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin...
QTO - Sáng nay 1/11, UBND tỉnh làm việc với Cơ quan Hợp tác quốc tế Hàn Quốc (KOICA) tại Việt Nam để thảo luận về phương án thiết kế xây dựng Trung tâm Bảo...
QTO - Sáng 1/11, Ban Văn hóa - Xã hội (VH-XH) HĐND tỉnh làm việc với UBND huyện Triệu Phong về kết quả triển khai thực hiện chính sách, pháp luật đối với...
QTO - Sáng nay 1/11, tại TP. Đông Hà, Ban Thường vụ Tỉnh ủy tổ chức Hội nghị thông báo nhanh kết quả Hội nghị Trung ương 8, khoá XIII. Phó Bí thư Thường...
QTO - Sáng nay 1/11, Quốc hội khóa XV họp phiên toàn thể tại hội trường tiếp tục thảo luận các nội dung: Đánh giá kết quả thực hiện kế hoạch phát triển...
QTO - Chiều nay 31/10, Ban Chỉ đạo (BCĐ) Phòng, chống tham nhũng, tiêu cực tỉnh tổ chức phiên họp lần thứ 6. Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND...
QTO - Đó là chỉ đạo của Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Đăng Quang tại hội nghị giao ban công tác nội chính quý III, triển khai...