![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Năm 2003, lần đầu tiên chương trình học bổng “Tấm lòng quê hương - Tiếp sức đến trường” (chương trình) được tổ chức và nhanh chóng nhận được sự quan tâm của các cấp uỷ, chính quyền địa phương lẫn sự hưởng ứng của nhiều tổ chức, cá nhân, đơn vị, doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh chung tay giúp sinh viên nghèo vơi bớt nỗi lo đến trường. Sau 20 năm thực hiện, chương trình ngày càng phát huy tính nhân văn sâu sắc và mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần động viên, khích lệ tinh thần học tập, rèn luyện của nhiều thế hệ học sinh, sinh viên (HS,SV) nghèo hiếu học trên địa bàn tỉnh.
Ban tổ chức chương trình “Tấm lòng quê hương - Tiếp sức đến trường” rà soát lại công tác chuẩn bị trao học bổng “Tiếp sức đến trường” đợt 2 năm 2023 - Ảnh: N.B
Ban đầu, Ban tổ chức chương trình được thành lập gồm: Báo Tuổi trẻ, Hội Khuyến học tỉnh, Báo Quảng Trị, Đài Phát thanh - Truyền hình tỉnh, Tỉnh đoàn Quảng Trị, Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh. Câu lạc bộ Nghĩa tình Quảng Trị là nhà tài trợ chính. Ngay lần tổ chức đầu tiên, Ban tổ chức chương trình đã trao 33 suất học bổng, mỗi suất trị giá 2,5 triệu đồng, giúp các tân SV giải quyết được một phần khó khăn về kinh phí nhập học.
Những năm đầu triển khai, số tổ chức, cá nhân tài trợ chương trình và số SV được hỗ trợ còn ít. Những năm về sau, số lượng các tổ chức, cá nhân ủng hộ chương trình ngày càng đông. Trên cơ sở đó, Ban tổ chức đã tăng số lượng và trị giá học bổng cho tân SV nghèo hiếu học. Đến năm 2014, có trên 200 suất học bổng đã được trao, mỗi suất 5 triệu đồng. Năm 2015, có 244 số suất học bổng, mỗi suất 7 triệu đồng. Năm 2022, mỗi suất học bổng giá trị 15 triệu đồng.
Suốt 20 năm qua, như thành thông lệ, cứ đến dịp đầu năm học mới, chương trình này lại được tổ chức để tiếp thêm nghị lực cho các tân SV nghèo vượt khó. Với tính nhân văn sâu sắc, chương trình ngày càng nhận được sự chung tay, góp sức của toàn xã hội. Hiện nay, Ban tổ chức chương trình gồm các đơn vị: Hội Khuyến học tỉnh, Báo Quảng Trị, Đài Phát thanh - Truyền hình Quảng Trị, Sở Giáo dục và Đào tạo, Tỉnh đoàn Quảng Trị.
Nhiều năm qua, cứ vào khoảng cuối tháng 6 hằng năm, Ban tổ chức chương trình họp chuẩn bị lập kế hoạch tổ chức và bàn hình thức vận động để có nguồn quỹ trao học bổng tiếp sức đến trường cho HS,SV nghèo. Tại các cuộc họp này, Ban tổ chức đã phân công trách nhiệm cụ thể cho các đơn vị phối hợp thực hiện. Đồng thời, tích cực thảo luận, đưa ra giải pháp tối ưu nhằm vận động các tổ chức, cá nhân hảo tâm đóng góp ủng hộ chương trình.
Là cơ quan thường trực của Ban tổ chức chương trình, Hội Khuyến học tỉnh đã xây dựng kế hoạch thực hiện và báo cáo với UBND tỉnh xin chủ trương tổ chức hằng năm. Chương trình này luôn nhận được sự quan tâm sâu sát từ các cấp ủy đảng, chính quyền, mặt trận, đoàn thể. Vì thế, vào khoảng tháng 7 hằng năm, lãnh đạo UBND tỉnh luôn có Thư ngỏ hỗ trợ chương trình “Tấm lòng quê hương - Tiếp sức đến trường”.
Sau khi thư ngỏ được đăng tải trên các phương tiện thông tin đại chúng, rất nhiều tổ chức, cá nhân, cơ quan, trường học, doanh nghiệp, lực lượng vũ trang; CBCCVC, người lao động... chung tay, góp sức ủng hộ chương trình.
Từ cuối tháng 9 đến đầu tháng 10 hằng năm, Ban tổ chức chương trình họp để xét duyệt đối tượng nhận học bổng, thẩm định hồ sơ của tân SV, thống nhất mức học bổng và số lượng tân SV được nhận học bổng, thời gian trao học bổng. Các tân SV được xét nhận học bổng này đều có hoàn cảnh gia đình rất khó khăn, thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo, thậm chí có nhiều em mồ côi bố hoặc mẹ hoặc cả bố và mẹ buộc phải sống nương tựa vào người thân.
“Năm nay, Ban tổ chức chương trình đã thẩm định xong hồ sơ tân SV và có quyết định về mức hỗ trợ, số lượng học bổng. Ban tổ chức đã phối hợp với Báo Tuổi trẻ trao học bổng “Tiếp sức đến trường” đợt 1 năm 2023 cho 10 tân SV, mỗi suất trị giá 15 triệu đồng và ngày 21/10/2023 trao đợt 2 cho thêm 30 tân SV, mỗi suất 10 triệu đồng. Từ năm 2003 đến nay, chương trình đã trao học bổng cho hơn 4.000 HS,SV có hoàn cảnh gia đình khó khăn”, Chủ tịch Hội Khuyến học tỉnh Dương Thị Hải Yến cho biết.
Hiện nay, có hơn 2.000 HS, SV từng được nhận học bổng đã tốt nghiệp ra trường có việc làm ổn định, nhiều em thành đạt đã quay trở lại đóng góp cho chương trình. “Năm 2007, mình may mắn nhận được học bổng “Tiếp sức đến trường”, suất học bổng đó đã giúp mình vơi đi bớt khó khăn khi vào đại học. Năm 2012, mình ra trường và công tác tại TP. Đà Nẵng. Vừa qua, mình đã ủng hộ Ban tổ chức chương trình một số tiền nhỏ để chung tay lan tỏa tinh thần nhân văn, góp phần giúp HS,SV nghèo có thêm điều kiện để đến trường”, anh N.H.H. bộc bạch.
Chia sẻ về kế hoạch thực hiện chương trình trong những năm tới, bà Dương Thị Hải Yến cho biết: “Trong những năm tới, Ban tổ chức chương trình sẽ tiếp tục phát huy hơn nữa chức năng, vai trò, nhiệm vụ được giao để kết nối các nguồn lực nhằm xây dựng chương trình ngày càng lớn mạnh, lan tỏa tính nhân văn sâu sắc. Hy vọng chương trình sẽ tiếp tục nhận được sự đồng hành, ủng hộ, đóng góp từ các tổ chức, cá nhân... để từ đó chung tay giúp HS,SV nghèo hiếu học có thêm điều kiện đến trường”.
Nhơn Bốn
QTO - Trong những năm qua, công tác chăm sóc sức khỏe gia đình chính sách, người có công với cách mạng luôn được ngành Y tế Quảng Trị xác định là nhiệm vụ...
QTO - Thời gian qua, cùng với việc nỗ lực nâng cao chất lượng khám chữa bệnh, Trung tâm Y tế thị xã Quảng Trị luôn chú trọng đẩy mạnh việc thay đổi phong...
QTO - Sự phát triển các trường ngoài công lập hay còn gọi là trường tư thục trong hơn 10 năm qua thu hút nhiều sự quan tâm của các bậc phụ huynh lẫn học...
QTO - Để giải quyết việc làm cho đoàn viên, thanh niên (ĐVTN) dân tộc thiểu số (DTTS), những năm qua, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (LĐTB&XH)...
QTO - Phát huy vai trò, vị trí, thời gian qua, Hội LHTN Việt Nam tỉnh đã để lại dấu ấn thông qua nhiều hoạt động, phong trào. Tuần lễ cao điểm “Đồng hành...
QTO - Chỉ cần chiếc điện thoại thông minh và thao tác quét mã QR đơn giản, mọi người có thể tiếp cận ngay một kho dữ liệu với nhiều thông tin về lịch sử,...
QTO - Sinh thời, Đại tướng Đoàn Khuê, nguyên Ủy viên Bộ Chính trị, nguyên Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ít khi kể về truyền thống cách mạng vẻ vang của gia đình...
QTO - “Phong cách làm việc năng động, gương mẫu, trách nhiệm, nói đi đôi với làm”, đó là nhận xét của đồng chí, đồng đội khi nói về Thượng tá Lê Quang...
QTO - Là người con ưu tú của quê hương, cùng với trọng trách trong quân đội, Đại tướng Đoàn Khuê còn là đại biểu Quốc hội khóa VII, VIII, IX và X, tham gia...
QTO - Trong khuôn viên đất của gia đình Đại tướng Đoàn Khuê ở Thôn 1, xã Triệu Lăng, huyện Triệu Phong, công trình Khu lưu niệm gia đình Đại tướng Đoàn...
QTO - Đại tướng Đoàn Khuê sinh trưởng trong một gia đình yêu nước, giàu truyền thống cách mạng tại Thôn 1, xã Triệu Lăng (trước đây là thôn Gia Đẳng, xã...
QTO - Ở tuổi 35, anh Lê Hải Trường, cán bộ kỹ thuật của Văn phòng Đăng ký đất đai Quảng Trị sở hữu cho mình hơn 32 “cuốn sổ đỏ” chứng nhận hiến máu tình...