![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Hôm nay 20/8, Hội Võ thuật Cổ truyền tỉnh tổ chức chương trình về nguồn và biểu diễn tinh hoa võ thuật cổ truyền dân tộc Việt Nam.
Hội Võ thuật Cổ truyền tỉnh tổ chức chương trình về nguồn và biểu diễn tinh hoa võ thuật cổ truyền dân tộc - Ảnh: MĐ
Trong chương trình về nguồn, lãnh đạo Sở VH,TT&DL, huyện Cam Lộ và Hội Võ thuật Cổ truyền tỉnh cùng khoảng 300 võ sư, võ sinh dâng hương tại Đền thờ Vua Hàm Nghi và các tướng sĩ Cần Vương thuộc Di tích Lịch sử quốc gia Thành Tân Sở (xã Cam Chính, huyện Cam Lộ); bày tỏ lòng tôn kính đối với vị vua trẻ yêu nước và khí tiết trung dũng, vị nước vong thân của các tướng sĩ Cần Vương. Sau lễ dâng hương, các đại biểu và võ sư, võ sinh võ cổ truyền tham quan khu đền thờ và tìm hiểu lịch sử phong trào Cần Vương qua giới thiệu của hướng dẫn viên và các hiện vật được lưu giữ tại đây.
Đặt vòng hoa, dâng hương tại Nghĩa trang liệt sĩ quốc gia Trường Sơn, các đại biểu và võ sư, võ sinh võ cổ truyền bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với các anh hùng liệt sĩ đã anh dũng chiến đấu, hy sinh trong hai cuộc kháng chiến giành độc lập cho Tổ quốc, tự do cho Nhân dân.
Võ sinh biểu diễn võ thuật võ cổ truyền dân tộc Việt Nam - Ảnh: MĐ
Dịp này, Hội Võ thuật Cổ truyền tỉnh tổ chức cho hơn 250 võ sinh biểu diễn võ thuật cổ truyền dân tộc Việt Nam; tặng quà lưu niệm cho Di tích Lịch sử quốc gia Thành Tân Sở.
Chủ tịch Hội Võ thuật Cổ truyền tỉnh Nguyễn Quang Tâm cho biết, Hội Võ thuật Cổ truyền tỉnh có 8 chi hội võ thuật cổ truyền, gồm: Hải Lăng, Triệu Phong, Gio Linh, Vĩnh Linh, Hướng Hóa, Cam Lộ, thị xã Quảng Trị và TP. Đông Hà với trên 1.200 võ sinh đang theo học. Chương trình về nguồn và biểu diễn võ thuật là hoạt động thiết thực và ý nghĩa, với mục đích góp phần thúc đẩy phát triển mạnh mẽ phong trào tập luyện võ cổ truyền trên toàn tỉnh; giữ gìn và phát huy tinh hoa võ cổ truyền dân tộc Việt Nam; đồng thời cũng là dịp trải nghiệm thực tế hướng về cội nguồn cho các võ sư, võ sinh.
Minh Đức
(VTC News) - U19 Việt Nam đánh bại U19 Lào với tỷ số 4-1 trong trận đấu cuối cùng ở vòng bảng giải U19 Đông Nam Á 2024.
(Tin Tức) - 23h40 đêm 23/7, ông Đặng Hà Việt, Cục trưởng Cục TDTT, Trưởng đoàn thể thao Việt Nam tại Olympic Paris 2024 và các cán bộ đoàn thể thao Việt Nam, đáp chuyến bay...
QTO - Đinh Ngọc Hiếu (sinh năm 2000), ở Khu phố 4, Phường 5, TP. Đông Hà, được đánh giá là một trong những cầu thủ bóng rổ trẻ hàng đầu ở Quảng Trị hiện...
NDO - Sau hai tuần tổ chức tại Nhà Sáng tác Đà Nẵng, Trại Sáng tác văn học về đề tài “Lực lượng vũ trang-Chiến tranh cách mạng” năm 2023 đã kết thúc với 17 bản thảo văn học dày...
QTO - Trong vòng 10 năm trở lại đây, phong trào thể thao quần chúng phát triển mạnh mẽ, sâu rộng trên toàn tỉnh. Bên cạnh thành công vẫn còn một số giải...
QTO - Nhiều chân chạy đường dài hàng đầu Việt Nam đã đăng ký thi đấu ở các cự ly 21km: Hoàng Nguyên Thanh, Nguyễn Đăng Khoa, Lê Văn Tuấn, nữ VĐV Phạm...
QTO - Chiều 30/7/2023, đồng chí Nguyễn Đăng Quang, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh làm trưởng đoàn, cùng đại diện lãnh đạo Sở Văn hóa -...
QTO - Sinh ra và lớn lên trong một gia đình thuần nông, Phan Mạnh Linh (sinh năm 1994) ở xã Gio Sơn, huyện Gio Linh, chưa từng nghĩ mình sẽ đi theo con...
QTO - Nhận thức sâu sắc vị trí, vai trò, tầm quan trọng của văn hoá, văn học, nghệ thuật (VHNT), ngay từ khi ra đời, với Cương lĩnh chính trị đầu tiên năm...
Ngày 20/7, tại Thành phố Hồ Chí Minh, Ban tổ chức giải đua xe địa hình đối kháng Petrolimex Knock-Uot the King 2023 tổ chức họp báo thông tin về giải đấu.
VOV.VN - ĐT cầu mây nữ Việt Nam giành HCV nội dung 4 người tại giải vô địch thế giới 2023 sau khi vượt qua đối thủ Indonesia trong trận chung kết.
QTO - Hồ Thị Loan (sinh năm 1991), ở khóm A Rồng, thị trấn Krông Klang, huyện Đakrông, là vận động viên (VĐV) môn bơi. Dù bị khuyết tật nhưng Loan luôn nỗ...