![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Sinh ra và lớn lên trong một gia đình thuần nông, Phan Mạnh Linh (sinh năm 1994) ở xã Gio Sơn, huyện Gio Linh, chưa từng nghĩ mình sẽ đi theo con đường thể thao chuyên nghiệp. Vậy nhưng sự tình cờ đã đưa anh đến với bộ môn thể thao này và may mắn có cơ hội trở thành một tuyển thủ xuất sắc của Đội tuyển Rowing Việt Nam. Những tấm huy chương giành được tại các giải Rowing châu Á, khu vực Đông Nam Á và các kỳ SEA Games là quả ngọt cho sự nỗ lực không ngừng của vận động viên (VĐV) người Quảng Trị này…
Tình cờ đến với Rowing
“Năm 2014, tôi ra Quảng Bình làm việc tại một nhà hàng, không ngờ đó là cơ hội để tôi gặp được người thầy đã hướng tôi đến với môn Rowing và giúp đỡ tôi tập luyện...”, Mạnh Linh kể lại.
VĐV Phan Mạnh Linh khẳng định tên tuổi trong các giải Rowing quốc gia, quốc tế - Ảnh: D.C
Bắt đầu từ năm 2015, sau khi nhận thấy lợi thế về thể hình, sự nhanh nhẹn hoạt bát của Mạnh Linh, các huấn luyện viên (HLV) của Đội tuyển Rowing tỉnh Quảng Bình đã tuyển chọn, động viên anh về tập luyện. Tình yêu, niềm đam mê bộ môn này được nhen nhóm và cứ thế dần lớn lên trong chàng trai Quảng Trị.
Những ngày đầu làm quen với Rowing rất khó khăn đối với Mạnh Linh. Vì chưa từng luyện tập thể thao trong môi trường chuyên nghiệp nên mọi thứ với anh đều lạ lẫm, bỡ ngỡ. Mạnh Linh mất nhiều thời gian để làm quen với việc ngồi thăng bằng trên thuyền, điều khiển thuyền di chuyển và học kỹ năng để thích nghi với môi trường nước.
Tuy nhiên, nhờ tính cách chịu khó, kiên trì, cộng với sự dìu dắt tận tình của các HLV, Mạnh Linh dần tiến bộ từng ngày. Năm 2016, Phan Mạnh Linh lần đầu giành được 1 HCĐ tại Giải Đua thuyền Rowing và Canoeing vô địch quốc gia 2016.
Sau thành tích đó, anh được Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Bình tặng bằng khen. Đây là thành quả đầu tiên cho sự cố gắng không ngừng của chàng trai quê Quảng Trị trong hành trình theo đuổi bộ môn Rowing.
Năm 2017, Mạnh Linh trở thành thành viên của Đội tuyển Rowing và Canoeing TP. Hồ Chí Minh. Thời điểm này cũng là lúc tinh thần, năng lượng và sức khỏe của Linh rất ổn định, sẵn sàng chinh phục những thành tích cao hơn...
Những mùa quả ngọt
Đến với Đội tuyển Rowing và Canoeing TP. Hồ Chí Minh, một trong những đội tuyển mạnh trên toàn quốc sở hữu nhiều VĐV có phong độ xuất sắc hàng đầu ở Việt Nam, trong đó có nhiều tuyển thủ quốc gia, Mạnh Linh tiếp tục nỗ lực nhiều hơn để khẳng định vị trí, thế mạnh của mình. Anh thi đấu giải đầu tiên trong màu áo mới tại Giải Đua thuyền Rowing và Canoeing vô địch quốc gia 2017.
Mặc dù gặp nhiều trở ngại nhưng VĐV người Quảng Trị vẫn giữ vững bản lĩnh và quyết tâm chinh phục vinh quang trong thi đấu. Kết thúc giải, Mạnh Linh xuất sắc cùng đồng đội mang về 1 HCB nội dung thuyền 4 mái chèo đơn hạng nhẹ; 1 HCB nội dung thuyền 4 mái chèo đơn hạng nặng; 1 HCĐ nội dung thuyền đôi mái chèo đơn hạng nhẹ.
Lần đầu tham gia thi đấu ở một đội tuyển mới, thành tích đạt được khiến Mạnh Linh rất hạnh phúc, anh lấy đó làm động lực để phấn đấu nhiều hơn cho những mùa quả ngọt tiếp theo. Từ đây, chàng trai người Quảng Trị ngày càng giữ phong độ ổn định, dần trở thành một trong những VĐV chủ lực của Đội tuyển Rowing và Canoeing TP. Hồ Chí Minh.
Anh cùng với các VĐV nòng cốt trong đội TP. Hồ Chí Minh thi đấu ấn tượng, giành nhiều thành tích cao trong các giải đua thuyền Rowing và Canoeing vô địch quốc gia, giải Rowing của đại hội thể thao toàn quốc…
Tuyển thủ Rowing Việt Nam Phan Mạnh Linh luôn nỗ lực hết mình để mang vinh quang về cho thể thao Việt Nam - Ảnh: D.C
Năm 2018 là năm đánh dấu nhiều thành công và bước ngoặt lớn trong sự nghiệp thi đấu thể thao chuyên nghiệp của VĐV Mạnh Linh. Trở về sau kỳ Đại hội Thể thao toàn quốc năm 2018 với 2 HCV, Mạnh Linh hạnh phúc gấp bội phần khi được tuyển chọn lên Đội tuyển Rowing Việt Nam.
“Dù biết khi lên đội tuyển quốc gia Việt Nam thì việc tập luyện cũng như áp lực sẽ nhiều lên nhưng mình rất tự hào khi chính thức khoác lên mình màu áo của một tuyển thủ quốc gia.
Mình cũng hiểu rằng từ đây sẽ có cơ hội vươn ra những sân chơi lớn mang tầm khu vực, quốc tế. Vì thế, mình tự hứa với bản thân sẽ giữ ổn định và phát triển thể lực, trau dồi thêm thật nhiều về kỹ thuật, chiến thuật, bản lĩnh thi đấu để xứng đáng với niềm kỳ vọng, tin tưởng mà các HLV đã dành cho mình”, anh Linh nói.
Tập luyện tại đội tuyển quốc gia, Mạnh Linh rất nghiêm túc, cố gắng qua từng ngày. Ngoài sự tập trung, ở anh còn có sự cầu tiến và mạnh dạn học hỏi kinh nghiệm ở những VĐV giỏi hàng đầu Việt Nam.
Kể từ năm 2018 đến nay, Phan Mạnh Linh giữ vững thế mạnh ở hai nội dung thi đấu là thuyền đôi mái chèo đơn hạng nặng và thuyền 4 mái chèo đơn hạng nặng, gặt hái rất nhiều HCV trong các giải đấu lớn trên toàn quốc.
Anh và đồng đội để lại ấn tượng bằng những pha bứt phá ngoạn mục, vượt xa đối thủ, khiến khán giả phấn chấn, hào hứng cổ vũ.
Vươn ra biển lớn
Trong màu áo Đội tuyển Rowing Việt Nam, Mạnh Linh ngày càng trưởng thành trên nhiều phương diện, luôn thi đấu hết mình vì màu cờ sắc áo, mang vinh quang về cho thể thao Việt Nam. Nổi bật là tại Giải vô địch Đua thuyền Rowing Cúp châu Á 2018, Phan Mạnh Linh xuất sắc đoạt 1 HCB và 1 HCĐ. Anh chia sẻ: “Mình rất hạnh phúc khi giành được những tấm huy chương cao quý trong những lần thi đấu trên đấu trường quốc tế.
Với mình, sức mạnh của một VĐV sẽ được nhân lên nhiều bởi tinh thần cổ vũ hết lòng của khán giả cũng như những lời động viên từ gia đình, người thân...”. Năm 2019, Mạnh Linh tiếp tục thi đấu ấn tượng khi giành được 1 HCV, 1 HCB tại Giải vô địch Đua thuyền Rowing và Canoeing Đông Nam Á 2019 và 1 HCĐ tại SEA Games 30.
Cũng trong năm 2019, anh đoạt 2 HCV tại Giải vô địch Đua thuyền Rowing Cúp châu Á 2019. Năm 2022, VĐV người Quảng Trị đoạt 1 HCB tại SEA Games 31, góp phần làm dày thêm bảng thành tích đáng tự hào của bản thân.
Phan Mạnh Linh cùng đồng đội trong ngày vui chiến thắng - Ảnh: D.C
Nói về tương lai, tuyển thủ Rowing quốc gia Phan Mạnh Linh chia sẻ, anh tiếp tục tập trung cho việc tập luyện, có được phong độ tốt nhất, tự tin bước vào mỗi giải đấu và nỗ lực hết mình gặt hái thêm nhiều thành công mới trên các đấu trường thể thao quốc gia, quốc tế.
Đây sẽ là bước đệm để thực hiện mong muốn trở thành HLV sau khi kết thúc sự nghiệp thi đấu đỉnh cao để tiếp tục sống với niềm đam mê bộ môn Rowing, đào tạo nên nhiều VĐV giỏi cho thể thao Việt Nam.
Hoài Diễm Chi
VOV.VN - Thủ đô của Pháp trở thành trung tâm của thế giới với lễ khai mạc Olympic Paris 2024 diễn ra vào lúc 19h30 phút (ngày 26/7 theo giờ địa phương – 0h30 sáng 27/7 theo giờ...
VOV.VN - Sau kết quả các trận bán kết U19 Đông Nam Á 2024 hôm nay, Ban tổ chức sẽ xác định ra các đội vào chơi trận chung kết.
QTO - Nhận thức sâu sắc vị trí, vai trò, tầm quan trọng của văn hoá, văn học, nghệ thuật (VHNT), ngay từ khi ra đời, với Cương lĩnh chính trị đầu tiên năm...
Ngày 20/7, tại Thành phố Hồ Chí Minh, Ban tổ chức giải đua xe địa hình đối kháng Petrolimex Knock-Uot the King 2023 tổ chức họp báo thông tin về giải đấu.
VOV.VN - ĐT cầu mây nữ Việt Nam giành HCV nội dung 4 người tại giải vô địch thế giới 2023 sau khi vượt qua đối thủ Indonesia trong trận chung kết.
QTO - Hồ Thị Loan (sinh năm 1991), ở khóm A Rồng, thị trấn Krông Klang, huyện Đakrông, là vận động viên (VĐV) môn bơi. Dù bị khuyết tật nhưng Loan luôn nỗ...
QTO - Đúng 5 giờ sáng ngày 6/7/2023, nữ thi sĩ tài danh Lâm Thị Mỹ Dạ đã giã từ cõi tạm để đi vào thế giới vĩnh hằng. Mọi người bồi hồi thương tiếc một...
QTO - Trên địa bàn huyện Hướng Hóa hiện có 5 câu lạc bộ cồng chiêng của đồng bào Vân Kiều, Pa Kô ở các xã, thị trấn. Hoạt động của các lạc bộ này không chỉ...
(TT&VH) - Tây Ban Nha và Croatia đã trải qua một trận chung kết nghẹt thở, và chức vô địch UEFA Nations League chỉ có thể được quyết định trên chấm luân lưu.
QTO - Giải Cầu lông Hội Nhà báo Quảng Trị mở rộng được tổ chức thường niên đã tạo nên một sân chơi bổ ích, lành mạnh và cơ hội gặp gỡ, giao lưu, thể hiện...
QTO - Đôi chân khỏe khoắn nhún nhảy theo điệu nhạc vui nhộn cùng trang phục đơn giản nhưng không kém phần thoải mái, trẻ trung là những điều làm nên sức...
QTO - Sáng nay 14/5, tại TP. Đông Hà, diễn ra Đại hội đại biểu Liên đoàn Karate tỉnh Quảng Trị lần thứ I, nhiệm kỳ 2023-2028.