![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Chiều nay 24/10, UBND huyện Vĩnh Linh tổ chức hội nghị thành lập Liên hiệp Hợp tác xã Lúa hữu cơ Vĩnh Linh với sự tham gia của 881 thành viên thuộc 4 hợp tác xã (HTX), gồm: Đức Xá, Thuỷ Ba Đông (xã Vĩnh Thủy); Thượng Hòa (xã Vĩnh Long); Đặng Xá (xã Vĩnh Lâm).
Nhận thấy thị trường cũng như nhu cầu tiêu thụ gạo, đặc biệt là gạo có chất lượng cao, gạo hữu cơ ngày càng lớn, huyện Vĩnh Linh sớm quy hoạch vùng sản xuất lúa tập trung với diện tích 3.500 ha, phân bố chủ yếu tại các xã Vĩnh Long, Vĩnh Sơn, Vĩnh Thủy, Vĩnh Lâm, Trung Nam và thị trấn Hồ Xá. Huyện đặt mục tiêu đến năm 2025, diện tích sản xuất lúa theo hướng hữu cơ đạt 300 ha, sản lượng đạt 17.000 tấn.
Liên hiệp HTX Lúa hữu cơ Vĩnh Linh chú trọng hoạt động liên kết nhằm tạo ra sản lượng hàng hóa lớn, đáp ứng nhu cầu thị trường - Ảnh: NĐ
Những năm gần đây, sản xuất nông nghiệp nói chung, sản xuất lúa nói riêng ở huyện Vĩnh Linh đạt được nhiều kết quả quan trọng. Tuy nhiên, do ảnh hưởng của thị trường, tính cạnh tranh của một số sản phẩm còn hạn chế vì chưa có sự liên doanh, liên kết, dẫn đến hiệu quả kinh tế chưa thực sự tương xứng. Liên hiệp HTX Lúa hữu cơ Vĩnh Linh ra đời nhằm giải quyết những khó khăn trên, đồng thời phát huy tiềm năng thế mạnh của vùng, nâng cao giá trị sản xuất nông nghiệp một cách bền vững.
Nhiệm vụ chính của Liên hiệp HTX Lúa hữu cơ Vĩnh Linh là sản xuất giống lúa hữu cơ, lúa hữu cơ, lúa chất lượng cao, các sản phẩm hàng hóa từ lúa hữu cơ; chế biến và cung cấp dịch vụ sinh học về phát triển sản phẩm hữu cơ; chuyển giao ứng dụng khoa học công nghệ trong chế phẩm sinh học.
Việc thành lập Liên hiệp HTX Lúa hữu cơ thể hiện quyết tâm của huyện Vĩnh Linh trong nỗ lực thực hiện Nghị quyết số 20-NQ/TW ngày 16/6/2022 của BCH Trung ương Đảng khóa XIII “về tiếp tục đổi mới, phát triển và nâng cao hiệu quả kinh tế tập thể trong giai đoạn mới”.
Nguyên Đồng
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
NDO - Ngày 26/7, Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và gia đình đã tổ chức trọng thể Lễ truy...
QTO - Nhân chuyến công tác tại TP. Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam, đoàn công tác tỉnh Quảng Trị do UVTƯ Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc...
QTO - Chiều nay 24/10, dự án Green Era tổ chức sự kiện ra quân trồng 1.000 cây bản địa ở Tiểu khu 700 thuộc Khu Bảo tồn thiên nhiên Đakrông, huyện Đakrông.
QTO - Sáng nay 24/10, dưới sự chủ trì của Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Đăng Quang và các phó Chủ tịch HĐND tỉnh, HĐND tỉnh...
QTO - Sáng nay 24/10, ngày làm việc thứ 2, kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV thảo luận tại tổ về đánh giá kết quả thực hiện kế hoạch phát triển KT - XH năm...
QTO - Sáng nay 24/10, Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch tổ chức hội nghị trực tuyến với các địa phương tổng kết, đánh giá việc thực hiện Nghị định số...
QTO - Sáng nay 24/10, xã Triệu Lăng đã tổ chức Lễ trao giải cuộc thi trực tuyến tìm hiểu cuộc đời, sự nghiệp cách mạng của Đại tướng Đoàn Khuê và quê hương...
QTO - Đó là chỉ đạo của Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng tại cuộc họp với các sở, ngành, đơn vị, địa phương liên quan về công tác quản lý...
QTO - Chiều nay 23/10, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Văn Hưng chủ trì buổi làm việc với đoàn công tác của Tổ chức Cựu chiến binh vì hòa bình...
QTO - Từ đầu tháng 9 đến ngày 23/10, thầy giáo Phạm Minh Tuấn, giáo viên Trường THCS Lao Bảo, huyện Hướng Hóa kết nối với Công ty Cổ phần Tư Vinh (TP. Đà...
QTO - Chiều nay 23/10, Ban Thường vụ (BTV) Tỉnh ủy tổ chức hội nghị công bố các quyết định về công tác cán bộ. Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch...