![](http://c.baoquangtri.vn/dgrs/img/thumb.gif)
{title}
{publish}
{head}
Chiều nay 15/9, đoàn công tác của Ban Chỉ đạo công tác thông tin đối ngoại tỉnh do Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hồ Đại Nam dẫn đầu có buổi làm việc với Đài PT-TH tỉnh để nắm bắt tình hình triển khai công tác thông tin đối ngoại.
Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hồ Đại Nam phát biểu tại buổi làm việc - Ảnh: Q.H
Tại buổi làm việc, lãnh đạo Đài PT-TH tỉnh cho biết, thời gian qua, tập thể đơn vị đã tập trung làm tốt công tác tuyên truyền về thông tin đối ngoại, qua đó gặt hái những kết quả đáng mừng. Công tác tuyên truyền về thông tin đối ngoại của đài không chỉ được phát trên sóng đơn vị mà còn nhiều đài PT-TH trong nước.
Với sự nỗ lực vượt bậc, Đài PT-TH tỉnh đã tổ chức, thực hiện có hiệu quả việc thông tin, tuyên truyền, giới thiệu về lịch sử hào hùng, những giá trị truyền thống, tiềm năng, thế mạnh của mảnh đất, con người Quảng Trị... đến các nhà đầu tư, bạn bè, du khách trong nước và quốc tế.
Trong tuyên truyền về thông tin đối ngoại, Đài PT-TH tỉnh không ngừng nỗ lực đổi mới, nâng cao chất lượng tác phẩm báo chí. Đơn vị đã thành công với việc đa dạng hóa hình thức tuyên truyền, sử dụng các phương tiện truyền thông mới, nhất là trang mạng xã hội để tuyên truyền về thông tin đối ngoại một cách có hiệu quả.
Nhìn nhận rõ những kết quả đạt được và điểm còn tồn tại, hạn chế, lãnh đạo Đài PT-TH tỉnh xác định, từ nay đến cuối năm, đài sẽ tiếp tục tập trung tuyên truyền, giới thiệu, quảng bá về truyền thống lịch sử, văn hóa, tiềm năng, thế mạnh phát triển kinh tế, du lịch, thành tựu phát triển kinh tế - xã hội của địa phương trên sóng phát thanh, truyền hình và trang mạng xã hội của đơn vị
Đẩy mạnh công tác tuyên truyền giúp nâng cao vị thế, uy tín và ảnh hưởng của Quảng Trị đối với các nước trong khu vực, trên tuyến Hành lang Kinh tế Đông Tây và trên trường quốc tế; tuyên truyền, quảng bá hình ảnh Quảng Trị qua chương trình, hoạt động về công tác người Việt Nam ở nước ngoài và các sự kiện, hội nghị giao lưu, hợp tác quốc tế, xúc tiến đầu tư...
Đài PT-TH tỉnh cũng sẽ nỗ lực để có sự phát triển hài hòa giữa tuyên truyền thông tin đối ngoại với thông tin đối nội theo quan điểm: “Làm tốt công tác tuyên truyền thông tin đối nội là góp phần tuyên truyền có hiệu quả thông tin đối ngoại”.
Với mong muốn nâng cao hiệu quả tuyên truyền công tác thông tin đối ngoại, lãnh đạo Đài PT-TH tỉnh đã có những kiến nghị, đề xuất cụ thể với đoàn công tác gồm: Cần đầu tư kinh phí để đài xây dựng các ký sự, phóng sự, video clip phát sóng trên các đài trong Tuyến Hành lang Kinh tế Đông Tây; đầu tư kinh phí để mở mới các chuyên đề trên sóng phát thanh truyền hình về thông tin đối ngoại; tạo điều kiện thuận lợi cho cán bộ, biên tập viên, phóng viên trong việc tác nghiệp, học hỏi kinh nghiệm để có thể làm tốt hơn nhiệm vụ thông tin đối ngoại...
Phát biểu tại cuộc họp, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hồ Đại Nam ghi nhận, biểu dương những nỗ lực của Đài PT-TH tỉnh trong việc đẩy mạnh công tác tuyên truyền về thông tin đối ngoại.
Đài đã nắm bắt tốt xu thế, yêu cầu đặt ra của thực tiễn, qua đó có những cách làm hay, mới mẻ để nâng cao hiệu quả tuyên truyền công tác thông tin đối ngoại gắn với chuyển đổi số.
Thống nhất với những nhiệm vụ, mục tiêu mà lãnh đạo Đài PT-TH tỉnh đề ra trong thời gian tới, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hồ Đại Nam đề nghị đài cần tiếp tục bám sát các văn bản chỉ đạo của cấp trên về công tác thông tin đối ngoại, kịp thời đưa kế hoạch công tác của đơn vị; đẩy mạnh chuyển đổi số trong thông tin, tuyên truyền; tăng cường công tác phối hợp với các cơ quan thông tấn, báo chí trung ương và địa phương; xây dựng đội ngũ cán bộ, biên tập viên, phóng viên vững mạnh để đáp ứng yêu cầu ngày càng cao của công việc và tình hình mới...
Q.H
QTO - Tối nay 26/7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), Tỉnh đoàn Quảng Trị tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ.
QTO - Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ 27/7 (1947 - 2024), hôm nay 26/7, Đoàn công tác tỉnh Hậu Giang do UVTƯ Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Nghiêm...
QTO - Đó là chỉ đạo của Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Đăng Quang (Trưởng Ban Chỉ đạo xây dựng đề án phát triển tổng thể Trường...
QTO - Trong khuôn khổ chào mừng kỷ niệm 50 năm thành lập Trường THPT Đông Hà 17/9 (1973-2023), hôm nay 15/9, trường tổ chức chương trình “Về nguồn” đón...
QTO - Hôm nay 14/9, Phòng Cảnh sát PCCC và CNCH Công an tỉnh Quảng Trị phối hợp UBND Phường 4, TP. Đông Hà tổ chức tuyên truyền, tập huấn kỹ năng phòng...
QTO - Chiều nay 14/9, tại TP. Đông Hà, Trung tâm Khuyến nông Quốc gia phối hợp với Sở Nông nghiệp và PTNT tổ chức hội thảo với chủ đề khuyến nông cộng...
QTO - Sáng nay 14/9, tại thành phố Đông Hà, Trung tâm Khuyến nông Quốc gia (KNQG) phối hợp với Cục Quản lý đê điều và phòng chống thiên tai và Sở Nông...
QTO - Chiều nay 13/9, UBND tỉnh tổ chức hội nghị triển khai thực hiện việc sắp xếp đơn vị hành chính (ĐVHC) cấp huyện, cấp xã giai đoạn 2023 – 2025. Phó Bí...
QTO - Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Sỹ Đồng cùng các ngành chức năng vừa đi khảo sát, xem xét dự án đầu tư khu dịch vụ thương mại kết hợp trạm cấp...
QTO - Hôm nay 8/9, em Trần Vinh Khánh, nhân vật được Báo Quảng Trị phản ánh qua bài “Niềm tự hào mang tên Vinh Khánh” ngày 3/6/2023, hiện là tân sinh viên...
QTO - Sáng nay 8/9, tại Hà Nội, Ban Tuyên giáo Trung ương tổ chức trực tuyến hội nghị báo cáo viên trung ương tháng 9/2023. Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Trung...
QTO - Chiều nay 7/9, tại TP. Đông Hà, Tỉnh đoàn Quảng Trị phối hợp với Đoàn Thanh niên Nhân dân (TNND) Cách mạng Lào tỉnh Savannakhet tổ chức hội đàm...